Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Em muốn hỏi về hình thức xử phạt giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #83920 19/02/2011

    thangnguyen9x03

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:12/02/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em muốn hỏi về hình thức xử phạt giao thông

    Cho em hỏi là hình thức xử phạt giao thông lái xe qua tốc độ, cố tình đâm vào người khác, làm 3 người bị thương, gồm hai vợ chồng và 1 đứa con 3 tuổi. họ cố ý đâm vào mình, vì trên duường đèo nhiều đá nhỏ, phóng nhanh, nếu họ không đâm vào mình, xe của họ sẽ lao xuống vực.

    vậy cho em hỏi, họ vi phạzm những luật gì ? xử phạt như thế nào? ( bên người bị nạn không vi phạm gì hết)

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #86626   05/03/2011

    dinhhainhat
    dinhhainhat
    Top 150


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2008
    Tổng số bài viết (268)
    Số điểm: 2188
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Có 2 hình thức xử phạt trong trường hợp vi phạm về trật tự an toàn giao thông gồm các biện pháp xử lý hành chính hoặc xử lý hình sự.
    Chắc bạn muốn hỏi về xử lý hình sự?

    Điều 202.  Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ 

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.


     
    Báo quản trị |  
  • #86636   05/03/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5174)
    Số điểm: 49555
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3280 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào thangnguyen9x03!
    Bạn có chắc chắn là họ "Cố ý đâm vào xe bạn không vậy"?

    Nếu chắc chắn vậy, thì hành vi của họ phạm vào tội "Giết người" đấy, chứ không còn là "Vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ nữa đâu.

    Nhưng tôi nghĩ, đó là bạn phán đoán chủ quan thôi. Hoặc có đúng vậy thì cũng có đến hơn 99% là không thể chứng minh được người ta cố tình đâm vào xe của bạn.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |