Được nhận tiền cấp dưỡng nuôi con có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Chủ đề   RSS   
  • #564096 30/11/2020

    danluan123
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (491)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Được nhận tiền cấp dưỡng nuôi con có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

    Có thể thấy, khi vợ, chồng không thể tiếp tục cuộc hôn nhân đòi hỏi phải ra Tòa án và việc Tòa án quyết định người nuôi con và người cấp dưỡng trong trường hợp cần người cần người cấp dưỡng giữa vợ hoặc chồng khi ly hôn.
     
    Đồng thời, khi được người còn lại cấp dưỡng bằng một khoản tiền, thì người nhận để dùng trang trải sinh hoạt cho con có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không? Cùng tìm hiểu về vấn đề này dưới góc độ pháp luật, cụ thể như sau:
     
    Căn cứ quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007, được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 1 Điều 1 Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012 và Khoản 1 Điều 2 Luật Sửa đổi các luật về thuế 2014; Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì: Các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:
     
    Thu nhập từ kinh doanh; Thu nhập từ tiền lương, tiền công; Thu nhập từ đầu tư vốn; Thu nhập từ chuyển nhượng vốn; Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản; Thu nhập từ trúng thưởng; Thu nhập từ bản quyền; Thu nhập từ nhượng quyền thương mại; Thu nhập từ nhận thừa kế; Thu nhập từ nhận quà tặng.
     
    Theo quy định này, thu nhập từ tiền cấp dưỡng nuôi con hàng tháng không thuộc thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. 
     
    472 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận