Được chồng cho (tặng) đất, vợ có phải đóng thuế?

Chủ đề   RSS   
  • #540495 04/03/2020

    Nguyenthihuetran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Được chồng cho (tặng) đất, vợ có phải đóng thuế?

    Chào luật sư.

    Tôi có câu hỏi mong luật sư giải đáp giúp tôi: Đang trong hôn nhân, chồng muốn chuyển phần tài sản mình đứng tên (cụ thể là đất) sang cho vợ theo dạng cho tặng. Thì vợ được miễn thuế hay phải chịu mức thuế giống như chú (bác) cho cháu ạ?

    Chân thành cám ơn luật sư. Chúc luật sư thành công và nhiều sức khoẻ. 

     
    4206 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Nguyenthihuetran vì bài viết hữu ích
    admin (06/03/2020) ThanhLongLS (05/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540499   04/03/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2120)
    Số điểm: 12055
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Theo quy định khi làm các thủ tục mua bán, tặng cho, thừa kế …. thì phải đóng các khoản thuế, phí cho nhà nước cụ thêt là Thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

    Tuy nhiên tại Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa đổi bổ sung 2014, các trường hợp được miễn thuế từ việc tặng cho quà tặng là bất động sản trong đó có trường hợp giữa Vợ với chồng.

    Theo Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP, thông thường mức thu lệ phí trước bạ với nhà, đất là 0,5%. Tuy nhiên, sau đây khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, những người trên nếu tặng cho đất, nhà cũng được miễn lệ phí trước bạ.

    Như vậy, có thể thấy, việc chồng tặng cho nhà, đất cho vợ thì thuộc trường hợp được miễn lệ phí trước bạ và miễn thuế thu nhập cá nhân.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/03/2020) admin (06/03/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.