Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Dùng dùi cui điện để phòng thân có vi phạm không ?

Chủ đề   RSS   
  • #109459 10/06/2011

    kenchiterry

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dùng dùi cui điện để phòng thân có vi phạm không ?

    Anh chi nào cho em hỏi 
     em sinh nam 94 dang hoc lop 11 nam 2011 dc 2 tháng thi em nghỉ học vi bi xăn và đe dọa dánh . em nghỉ học và đi làm 1 năm nay . 2 tuần nữa là em về đi học nhưng chưa về đi học thi đã có những tin nhắn đe dọa và dọa nạt em . em đã nhờ anh em  đi mua 1 chiến dùi cui điện .2 anh em em mới mua trưa nay xong
     vậy anh chị nào cho em hỏi dùng DCĐ đẻ phòng than liệu có vi pham bộ luật nào không ma vi phạm ở múc nào ạ
     Em xin cảm ơn
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #109901   13/06/2011

    k3405
    k3405
    Top 500
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2009
    Tổng số bài viết (133)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 16 lần


    bạn kenchiterry thân mến!
    bạn mua dùi cui điện với mục đích là "đánh người" đúng không ạ? bạn không cố ý đánh người ta trước nhưng nếu người ta tấn công bạn thì bạn xẽ sử dụng dùi cùi điện để đánh họ có phải không? vậy lỗi của bạn ở đây "nếu có" là cố ý gián tiếp.
    thứ nhất bạn sinh năm 1994 tức là bạn đã đủ 16 tuổi vậy bạn xẽ chịu trách nhiệm về mọi tội phạm "nếu có" mà bạn gây ra.
    thứ hai là bạn đánh người phải có thương tích từ 11% trở lên hoặc dưới 11% nhưng gây hậu quả ngiêm trọng thì bạn vẫn xẽ bị truy cứu (chắc bạn chưa có tiền án về tội này, cũng như chưa bị xử lý hành chính về tội này).
    còn thuộc trường hợp khác thì bạn xẽ bị xử lý hành chính về hành vi trên.
    bản thân tôi là sinh viên luật với khả năng hiểu biết hạn hẹp của mình thì việc bạn mua dùi cui điện đó chưa thể cấu thành tội phạm được. (cho dù biết mục đích của bạn là đánh người).
    ps: nếu bạn bi dạo đánh bạn có thể thông báo với nhà trường hoặc cơ quan quản lý của mình với những người dọa đánh, hoặc nếu việc dạo đánh là quá rõ ràng thì bạn có thể báo công an.
    bạn xem lũ người dạo đánh bạn là "vứt đi" mà bạn lại sử dụng biện pháp đánh trả há chẳng phải bạn cũng chỉ như là đồ "vứt đi" như bọn nó thôi sao?
    hãy hành xử đúng mực và cao thương!
    thân ái!

    http://kine.cyworld.vn/detail/12000100544/89

     
    Báo quản trị |  
  • #109957   13/06/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5166)
    Số điểm: 49599
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3261 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào #0072bc;">kenchiterry!

    Dùi cui điện (tên chính thức là gậy điện) là công cụ hỗ trợ quy định tại khoản 3 Điều 1 QUY CHẾ QUẢN LÝ VŨ KHÍ, VẬT LIỆU NỔ VÀ CÔNG CỤ HỖ TRỢ (Ban hành kèm theo Nghị định số 47/CP ngày 12/8/1996 của Chính phủ).

    Điều 3 Quy chế này quy định:

    1. Nghiêm cấm tổ chức và cá nhân sản xuất, sửa chữa, mua, bán, mang ra nước ngoài, mang từ nước ngoài vào, vận chuyển, tàng trữ, sử dụng, biếu tặng, trao đổi các loại vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ trái phép.

    2. Tổ chức, cá nhân Việt Nam; tổ chức, cá nhân nước ngoài muốn mang từ nước ngoài vào hoặc mang ra khỏi nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam vũ khí, công cụ hỗ trợ để bảo vệ nguyên thủ quốc gia và những người đứng đầu Chính phủ hoặc vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ phục vụ việc luyện tập thi đấu thể thao, triển lãm, trưng bày, chào hàng phải được Bộ Nội vụ cấp giấy phép.

    Theo Điều 38 quy chế trên thì chỉ các đối tượng sau đây mới được trang bị, sử dụng công cụ hỗ trợ:

    - Quân đội nhân dân; dân quân tự vệ.

    - Công an nhân dân.

    - Đội kiểm tra chống buôn lậu của Hải quan, Hải quan cửa khẩu.

    - Đội kiểm tra của lực lượng quản lý thị trường.

    - Đội tuần tra kiểm soát của Kiểm lâm.

    - Ban, Đội bảo vệ chuyên trách của một số cơ quan, tổ chức nhà nước.

    - Ban Bảo vệ dân phố hoặc tổ chức quần chúng bảo vệ an ninh trật tự ở phường xã.

    - Trường, Trung tâm huấn luyện tập võ thuật và thể thao của Nhà nước.

    - An ninh Hàng không.

    - Đội thi hành án.

    - Tổ chức, cá nhân thi công xây dựng được sử dụng súng bắn đinh. 

    Như vậy, nếu bạn sử dụng dùi cui điện vì bất cứ lý do gì cũng vi phạm pháp luật cả. Riêng việc bạn mua và cất giữ nó cũng đã là vi phạm rồi.

    Nếu không muốn rắc rối, bạn hãy mang trả lại cho người bán hoặc giao nộp lại cho cơ quan có thẩm quyền theo quy định dưới đây:

    Điều 5.-

    1. Tổ chức, cá nhân không thuộc diện được trang bị, giao giữ, sử dụng các loại vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ nếu đang có không kể do nguồn gốc nào, đều phải kê khai và nộp tại cơ quan công an hoặc cơ quan quân sự các cấp.

    Nếu bạn sử dụng dùi cui đó hoặc không giao nộp cho cơ quan có thẩm quyền, hoặc kể cả việc bạn cho mượn, bán lại
     mà bị phát hiện thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 13 Nghị định số 73/2010/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội. Mức phạt thấp nhất là 2 triệu đồng, cao nhất là 12 triệu đồng. Đồng thời chiếc dùi cui cũng bị tịch thu.

    Ngoài ra thì nếu bạn sử dụng nó mà gây ra hậu quả gì vè người và tài sản thì bạn có thể còn bị truy cứu trách nhiệm hình sự nữa.

    Vậy theo tôi, tốt nhất là bạn mang trả cho người bán. Không trả được thì giao nộp cho công an, quân đội hoặc vứt nó đi cho đỡ rắc rối.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    anhtt007 (14/06/2011)
  • #330622   27/06/2014

    tranha111
    tranha111

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Chú ơi, nhà cháu từng bị trộm cậy khóa và khiến cháu rất lo sợ, bố mẹ cháu li dị và nhà chỉ còn mỗi ba mẹ con, đều là nữ. Trong hoàn cảnh như vậy thì cháu mua dùi cui điện để phòng ngừa, phản kháng khi bị tấn công thì có trái pháp luật không và nếu không thì làm đến mức nào là phạm tội ạ?  

     
    Báo quản trị |  
  • #330667   28/06/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 200
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1445
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 61 lần


    tranha111 viết:

     Chú ơi, nhà cháu từng bị trộm cậy khóa và khiến cháu rất lo sợ, bố mẹ cháu li dị và nhà chỉ còn mỗi ba mẹ con, đều là nữ. Trong hoàn cảnh như vậy thì cháu mua dùi cui điện để phòng ngừa, phản kháng khi bị tấn công thì có trái pháp luật không và nếu không thì làm đến mức nào là phạm tội ạ?  

    Dùi cui điện là công cụ hỗ trợ và thuộc loại nghiêm cấm cá nhân tàng trữ, mua bán, chiếm đoạt,... khi không có giấy phép. Do vậy việc bạn tàng trữ dùi cui điện dù vì lý do gì cũng là vi phạm pháp luật. Bạn có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc thậm chí sẽ bị xử lý hình sự nếu đã có tiền án hoặc tiền sự về hành vi này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dungga_Pro vì bài viết hữu ích
    Hongxu123 (15/07/2014)
  • #333235   15/07/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 816
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 31 lần


    tranha111 viết:

     Chú ơi, nhà cháu từng bị trộm cậy khóa và khiến cháu rất lo sợ, bố mẹ cháu li dị và nhà chỉ còn mỗi ba mẹ con, đều là nữ. Trong hoàn cảnh như vậy thì cháu mua dùi cui điện để phòng ngừa, phản kháng khi bị tấn công thì có trái pháp luật không và nếu không thì làm đến mức nào là phạm tội ạ?  

    Mẹ con bạn nên sử dụng những biện pháp khác an toàn hơn như làm lại khóa hoặc làm cửa cho chắc chắn để tránh viêc trộm cậy cửa. Chứ đừng nghĩ đơn giản mua dùi cui điện để phòng trường hợp bất chắc. Nhỡ có chuyện gì xẩy ra thì người thiệt lại là mẹ con bạn! 

    Việc nhà bạn đã từng bị trộm cậy cửa thì tốt nhất nên báo cáo với công an địa phương để nhận được sự can thiệp!

    Hi vọng mọi chuyện sẽ ổn!

     

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhanLawVietnam01 vì bài viết hữu ích
    Hongxu123 (15/07/2014)
  • #333222   15/07/2014

    mua dùi cui điện là phạm phám rồi bạn ! nó là trang bị dùng cho lực lượng vũ trang. nếu muốn sử dụng phải có giấy phép

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huy0947774094 vì bài viết hữu ích
    Hongxu123 (15/07/2014)