Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Dự phòng nợ phải thu khó đòi

Chủ đề   RSS   
  • #287498 21/09/2013

    cuongoanhvy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dự phòng nợ phải thu khó đòi

    Thưa Luật sư,

    Công ty tôi có bán cho công ty A hàng hóa có đầy đủ hợp đồng, hóa đơn, biên bản đôi chiếu công nợ. Khoản nợ này đã quá hạn từ 6 tháng đến trên 2 năm. Công ty A vẫn đang hoạt động không có dấu hiệu phá sản. Vậy khoản nợ trên có đủ điều kiện để công ty tôi trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi hay không?

    Mong luật sư tư vấn giúp.

    Tôi xin chân thành cảm ơn,

     

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289024   30/09/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (2074)
    Số điểm: 13327
    Cảm ơn: 365
    Được cảm ơn 498 lần


    Trường hợp của bạn, theo quy định tại 

    Điều 6. Dự phòng nợ phải thu khó đòi.

    1. Điều kiện: là các khoản nợ phải thu khó đòi đảm bảo các điều kiện sau:

    - Khoản nợ phải có chứng từ gốc, có đối chiếu xác nhận của khách nợ về số tiền còn nợ, bao gồm: hợp đồng kinh tế, khế ước vay nợ, bản thanh lý hợp đồng, cam kết nợ, đối chiếu công nợ và các chứng từ khác.

    Các khoản không đủ căn cứ xác định là nợ phải thu theo quy định này phải xử lý như một khoản tổn thất.

    - Có đủ căn cứ xác định là khoản nợ phải thu khó đòi:

    + Nợ phải thu đã quá hạn thanh toán ghi trên hợp đồng kinh tế, các khế ước vay nợ hoặc các cam kết nợ khác.

    + Nợ phải thu chưa đến thời hạn thanh toán nhưng tổ chức kinh tế (các công ty, doanh nghiệp tư nhân, hợp tác xã, tổ chức tín dụng..) đã lâm vào tình trạng phá sản hoặc đang làm thủ tục giải thể; người nợ mất tích, bỏ trốn, đang bị các cơ quan pháp luật truy tố, giam giữ, xét xử, đang thi hành án hoặc đã chết.

    Theo quy định tại Luật Phá sản 2004

    Điều 3. Doanh nghiệp, hợp tác xã lâm vào tình trạng phá sản

    Doanh nghiệp, hợp tác xã không có khả năng thanh toán được các khoản nợ đến hạn khi chủ nợ có yêu cầu thì coi là lâm vào tình trạng phá sản.

    Nghị quyết số 03/2005/NQ-HĐTP về việc hướng dẫn thi hành một số quy định của Luật Phá sản

    2. Về quy định tại Điều 3 của LPS

    2.1. Doanh nghiệp, hợp tác xã bị coi là lâm vào tình trạng phá sản khi có đầy đủ các điều kiện sau đây:

    a. Có các khoản nợ đến hạn.

    Các khoản nợ đến hạn phải là các khoản nợ không có bảo đảm hoặc có bảo đảm một phần (chỉ tính phần không có bảo đảm) đã rõ ràng được các bên xác nhận, có đầy đủ các giấy tờ, tài liệu để chứng minh và không có tranh chấp;

    b. Chủ nợ đã có yêu cầu thanh toán, nhưng doanh nghiệp, hợp tác xã không có khả năng thanh toán.

    Yêu cầu của chủ nợ thanh toán các khoản nợ đến hạn phải có căn cứ chứng minh là chủ nợ đã có yêu cầu, nhưng không được doanh nghiệp, hợp tác xã thanh toán (như văn bản đòi nợ của chủ nợ, văn bản khất nợ của doanh nghiệp, hợp tác xã...).

    Nếu DN kia đảm bảo được các đầy đủ yếu tố để lâm vào tình trạng phá sản thì bên bạn được phép trích lập DỰ phòng nợ khó đòi

     
    Báo quản trị |