Đóng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #245890 27/02/2013

    nguyen221090

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đóng BHXH

    Chào Luật sư hiện công ty tôi mới thành lập được một thời gian khoảng 5 tháng nhưng trong thời gian này công ty có tuyển và ký hđlđ chính thức vs một số lđ nhưng chưa đóng bhxh, Luật sư cho tôi hỏi bây giờ tôi muốn đóng BHXH cho họ từ lúc ký HĐLĐ thì phải làm gì và thủ tục như thế nào? thanks Luật sư

     
    3912 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #246245   01/03/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Bạn làm giấy giới thiệu cty liên hệ cơ quan BHXH tại địa phương cty có trụ sở và mang theo danh sách CNV cty đóng BHXH theo thời gian chưa đóng và nộp cho cơ quan BHXH.

     

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #563095   21/11/2020

    phungvantuan11222
    phungvantuan11222

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    BHXH

    Luật sư cho em hỏi.hiện tại em đang làm cty mới và có sổ bhxh nhưng em chưa chốt tại cty cũ thì khi đóng cùng số bhxh ấy ở cty mới có đc nối tiếp hay k.hay e phải bắt buộc chốt bhxh ơi cty mới ạ 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungvantuan11222 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2020)
  • #563201   23/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1512)
    Số điểm: 8572
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1053 lần
    Lawyer

    Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 và tại điểm 2.13 Khoản 2 Điều 2 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế thì mỗi người chỉ được cấp một mã số bảo hiểm duy nhất. Việc bạn có hai sổ bảo hiểm xã hội, đồng nghĩa với việc bạn được cấp hai mã số bảo hiểm. Do vậy, bạn phải thực hiện việc giảm trùng hoặc gộp sổ bảo hiểm. Theo thông tin bạn cung cấp, bạn được cấp hai sổ bảo hiểm xã hội với thời gian đóng không trùng nhau nên bạn phải thực hiện thủ tục gộp sổ bảo hiểm xã hội. Cụ thể, Khoản 4 Điều 46 Quyết định 595/QĐ-BHXH có hướng dẫn như sau:

    "Một người có từ 2 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH không trùng nhau thì cơ quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng BHXH, BHTN của các sổ BHXH vào sổ mới".

    Nhưng trường hợp của bạn là bạn không đóng trùng thời gian nào cả, bạn đã ngừng đóng 1 thời gian và giờ đã đóng lại, chứ không đồng thời đóng hai sổ bảo hiểm. Theo quy định nêu trên, một người có từ 2 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH không trùng nhau thì cơ quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, sau đó hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng BHXH, BHTN của các sổ BHXH vào sổ mới. Số sổ BHXH cấp lại là số của sổ BHXH có thời gian tham gia BHXH sớm nhất.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2020)
  • #564888   17/12/2020

    Luật sư cho em hỏi, trường hợp ngươi lao động cao tuổi chưa đóng BHXH mà vẫn đang làm việc thì có bắt buộc phải đóng BHXH hay không ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNguyenHuong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/12/2020)
  • #564894   17/12/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1512)
    Số điểm: 8572
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1053 lần
    Lawyer

    Việc công ty bạn giao kết lợi hợp đồng lao động nào với người lao động cần phải căn cứ vào sự phù hợp với công việc thực tế và không trái với quy định tại Điều 22.Loại hợp đồng lao động - Bộ luật lao động 2012: “3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.”

    Theo đó, nếu công ty bạn ký HĐLĐ với người lao động cao tuổi đó, thì vấn đề đóng BHXH được quy định như sau:

    Nếu người lao động đó đang hưởng lương hưu.

    Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế - Bộ luật lao động 2012 quy định:

    “…3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.”

    Như vậy, nếu người lao động cao tuổi này đang hưởng lương hưu thì ngoài việc trả lương theo hợp đồng, Công ty còn có trách nhiệm trả thêm 1 khoản tiền tương ứng với mức đóng BHXH vào lương có người lao động đó (22%).

    Nếu người lao động này không đang hưởng lương hưu hàng tháng.

    Nếu công ty bạn ký HĐLĐ xác định thời hạn từ 1 tháng trở lên thì sẽ thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc (Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014). Theo đó công ty và người lao động đều có trách nhiệm tham gia BHXH.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/12/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ