Đơn vị có chức năng kinh doanh bất động sản khi giao dịch có cần công chứng không?

Chủ đề   RSS   
  • #406108 11/11/2015

    xautraidatinh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2012
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 420
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 7 lần


    Đơn vị có chức năng kinh doanh bất động sản khi giao dịch có cần công chứng không?

    Theo tinh thần và quy định mới về luật kinh doanh bất động sản, luật đầu tư và luật nhà ở mới có bắt buộc về công chứng các giao dịch không? và có quy định pháp lý nào uy định rõ không?

    Trân trọng cảm ơn!

    HÃY SỐNG VÀ LÀM VIỆC THEO HIẾN PHÁP VÀ PHÁP LUẬT

    tri thức được hình thành trong tĩnh lặng,tính cách được tạo nên từ bão táp

     
    3636 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #410742   23/12/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1150 lần


    Trong Luật có quy định cụ thể rồi bạn nha!

    Điều 17. Hợp đồng kinh doanh bất động sản

    1. Các loại hợp đồng kinh doanh bất động sản:

    a) Hợp đồng mua bán nhà, công trình xây dựng;

    b) Hợp đồng cho thuê nhà, công trình xây dựng;

    c) Hợp đồng thuê mua nhà, công trình xây dựng;

    d) Hợp đồng chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất;

    đ) Hợp đồng chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ dự án bất động sản.

    2. Hợp đồng kinh doanh bất động sản phải được lập thành văn bản. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng do các bên thỏa thuận, trừ hợp đồng mua bán, thuê mua nhà, công trình xây dựng, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà các bên là hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 2 Điều 10 của Luật này thì phải công chứng hoặc chứng thực.

     

     
    Báo quản trị |