Đối tượng nào được giao đất?

Chủ đề   RSS   
  • #477564 07/12/2017

    Đối tượng nào được giao đất?

    LS cho e hỏi Quan chức nhà nước thuộc diện nào thì được xem xét giao đất ở ạ? 

     
    9631 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478015   11/12/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1346)
    Số điểm: 10577
    Cảm ơn: 177
    Được cảm ơn 1104 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Khoản 1 điều 55 Luật đất đai 2013 qui định Nhà nước giao đất ở có thu tiền sử dụng đất cho Hộ gia đình, Cá nhân không phân biệt Hộ gia đình đó là Hộ gia đình dân thường hay quan chức, cũng không phân biệt cá nhân đó là quan chức hay dân thường. Nghĩa là Hộ gia đình, Cá nhân quan chức hay dân thường đều được Nhà nước giao đất ở có thu tiền sử dụng đất.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
  • #478768   15/12/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2120)
    Số điểm: 12055
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Theo căn cứ tại Điều 55 Luật Đất Đai 2013 về Giao đất có thu tiền sử dụng đất:
    “Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:
    1. Hộ gia đình, cá nhân được giao đất ở;
    2. Tổ chức kinh tế được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;
    3. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;
    4. Tổ chức kinh tế được giao đất thực hiện dự án đầu tư hạ tầng nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng.”
    Như vậy, nhà nước giao đất ở có thu tiền sử dụng đất cho Hộ gia đình, Cá nhân không phân biệt ngành nghề, chức vụ, quan chức hay dân thường. Nghĩa là Hộ gia đình, Cá nhân đều được Nhà nước giao đất ở có thu tiền sử dụng đất. Trừ các đối tượng chính sách theo quy định pháp luật về việc giao đất không thu tiền sử dụng đất hoặc được miễn giảm.
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.