• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Đòi trợ cấp nuôi con sau ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #81888 10/02/2011

    coninthom

    Công dân mới
    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi trợ cấp nuôi con sau ly hôn

    Đề nghị hướng dẫn giúp em thủ tục chi tiết đề nghị chi cục thi hành án can thiệp việc cha cháu bé không đóng góp trợ cấp nuôi con. Trường hợp của em đã ly hôn từ tháng 11 năm 2005 và cha cháu bé chưa từng chu cấp nuôi con. Theo quyết định của toà án mỗi tháng cha cháu sẽ phải đóng góp một khoản là 300 000 (Ba trăm nghìn đồng).

    Nếu đề nghị tăng trợ cấp nuôi con, em phải làm những thủ tục gì và gặp cấp nào? 

    Em xin cảm ơn!

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #83210   16/02/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Đại biểu DanLuat
    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5058)
    Số điểm: 48695
    Cảm ơn: 1806
    Được cảm ơn 3117 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Re:Đòi trợ cấp nuôi con sau ly hôn

    Chào bạn!

    Nếu việc ly hôn của bạn được Tòa án ban hành bằng một quyết định công nhận thuận tình ly hôn hoặc là bản án phúc thẩm thì nó có hiệu lực ngay khi ban hành. Nếu nó là một bản án sơ thẩm, không bị kháng cáo kháng nghị thì có hiệu lực sau 1 tháng.

    Theo quy định của pháp luật về thi hành án dân sự, trường hợp của bạn nếu chồng cũ không tự nguyện thực hiện quyết định của Tòa án thì bạn phải làm đơn yêu cầu thi hành án gửi cho cơ quan thi hành án trong thời hạn luật định thì cơ quan thi hành án mới can thiệp.

    Nếu đúng từ đó đến nay, bạn chưa hề làm đơn thì nay xin tư vấn cho bạn như sau:

    Luật thi hành án dân sự 2008 đã thay thế Pháp lệnh thi hành án dân sự 2004. Nhưng thời hiệu thi hành quyết định cấp dưỡng nuôi con của Tòa án đối với chồng bạn vẫn phải áp dụng Pháp lệnh, vì điểm a khoản 2 Nghị định số 58/2009/NĐ-CP quy định:

    Điều 35. Hiệu lực thi hành và điều khoản chuyển tiếp

    1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 24 tháng 8 năm 2009.

    2. Trường hợp bản án, quyết định được tuyên trước ngày Luật Thi hành án dân sự có hiệu lực thi hành thì thời hiệu yêu cầu thi hành án được tính như sau:

    a) Tính đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2009 mà đã đủ ba năm, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật hoặc kể từ ngày nghĩa vụ đến hạn thì không áp dụng thời hiệu yêu cầu thi hành án theo quy định của Luật Thi hành án dân sự;

    Thời hiệu yêu cầu thi hành án quy định tại khoản 1 Điều 25 Pháp lệnh thi hành án dân sự như sau:

    Điều 25. Thời hiệu yêu cầu thi hành án

    1. Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, người được thi hành án, người phải thi hành án có quyền yêu cầu Cơ quan thi hành án có thẩm quyền ra quyết định thi hành án.

    Trong trường hợp thời hạn thực hiện nghĩa vụ được ấn định trong bản án, quyết định của Toà án thì thời hạn ba năm được tính từ ngày nghĩa vụ đến hạn.

    #ff0000;">Đối với bản án, quyết định thi hành theo định kỳ thì thời hạn ba năm được áp dụng cho từng định kỳ, tính từ ngày nghĩa vụ đến hạn.

    Như vậy, thời hiệu 3 năm đối với trường hợp của bạn rơi vào đoạn chữ mà đỏ ở trên. Nghĩa là theo quyết định của Tòa án, chồng bạn phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo định kỳ hàng tháng. 

    Theo đó (giả sử quyết định có hiệu lực từ ngày 01/11/2005, hôm nay là ngày 01/3/2011), thì bạn đã mất quyền yêu cầu thi hành án đối với nghĩa vụ của chồng bạn từ ngày 01/11/2005 đến ngày 29/2/2008 vì tính đến nay, thời hạn theo định kỳ của giải đọn này đã quá 3 năm. Bạn chỉ còn quyền yêu cầu chồng bạn thi hành từ ngày 01/3/2008 cho đến hết thời hạn theo quyết định của bản án (thường là đến khi con bạn trưởng thành).

    Về thủ tục yêu cầu thi hành án, bạn làm đơn (theo mẫu) gửi Chi cục Thi hành án dân sự nơi chồng bạn cư trú. Theo quy định mới thì bạn còn phải xuất trình chứng cứ chứng minh chồng bạn có tài sản để thi hành, nhưng chỉ mỗi tháng 300.000 đồng thì cũng đơn giản, bạn có thể xuất trình bảng lương của chồn bạn chẳng hạn. Nếu ko xuất trình được thì bạn có thể làm đơn yêu cầu Chi cục Thi hành án xác minh.

    Còn nếu bạn muốn yêu cầu tăng mức cấp dưỡng, bạn phải làm đơn YÊU CẦU TĂNG MỨC CẤP DƯỠNG NUÔI CON nộp cho Tòa án nơi chồng bạn cư trú giải quyết. Nộp kèm theo bản chính bản án/quyết định của Tòa án đã giải quyết cho vợ chồng bạn ly hôn. Ngoài ra bạn cung cấp cho Tòa án chứng cứ chứng minh về thu nhập, tài sản của chồng bạn thì càng tốt.

    Bạn có thể tham khảo việc yêu cầu tăng cấp dưỡng nuôi con ở đây: http://danluat.thuvienphapluat.vn/Forums/ShowPosts.aspx?ThreadID=39851&PageIndex=1#81256

    Trân trọng!


    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 16/02/2011 01:34:39 PM Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 16/02/2011 01:23:27 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    coninthom (19/02/2011)