DanLuat 2015

Đòi lại nhà đất tại Việt Nam

Chủ đề   RSS   
  • #21786 02/05/2009

    kimnguyen1950

    Sơ sinh

    thanhpho, United States
    Tham gia:28/03/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi lại nhà đất tại Việt Nam

    Tôi tên : Kim Nguyên hiện sống tại california , tôi có thắc mắc về đất đai xin được quý luật sư tư vấn giùm tôi.

    Năm 1984 tôi có gởi tiền về cho mẹ tôi mua đất và nhà tại Việt Nam ấp Khiết Tam, huyện Thủ Đức, bây giờ là quậnThủ Đức và lúc mua có làm giấy viết tay, và chưa làm quyền sử dụng đất cũng như chưa có sổ đỏ, và mẹ tôi ở đó từ năm 1984 đến 1994 thì tôi bảo lãnh mẹ tôi đi định cư tại Mỹ. Và mẹ tôi viết giấy tay cho cháu của tôi trong coi dùm nhà ở và đất. Đến tháng 8-2007 mẹ tôi về lại Việt Nam và muốn lấy nhà và đất và giao quyền cho tôi quyết định. Nhưng đưa cháu trông nhà giùm không biết làm cách nào mà đã làm được giây chủ quyền sổ đỏ và cô ấy đứng tên cùng chồng. Bây giờ tôi không còn giấy tờ gì để làm chứng, chỉ còn có bà con hàng xóm biết là nhà của mẹ tôi mua từ năm 1984 và ở đến năm 1994 đi Mỹ. Nay mẹ tôi muốn lấy lại nhà thì phải làm sao và khiếu nại như thế nào ? Rất mong được quý luật sư tư vấn giùm tôi.Chúng tôi chân thành cảm ơn.

    Kim Nguyên

    Cập nhật bởi kimnguyen1950 vào lúc 02/05/2009 03:15:43
    Cập nhật bởi kimnguyen1950 vào lúc 02/05/2009 03:18:36
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen vào lúc 03/05/2009 09:28:28
     
    2936 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #21787   02/05/2009

    LsNongMinhDuc
    LsNongMinhDuc
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2009
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Đòi lại nhà

    Chào bạn!

    Theo quy định của pháp lụat việt nam, đương sự phải có nghĩa vụ đưa ra tài liệu , chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu của mình. Trong trường hợp này bạn phải làm có những động tác thu thập tài liệu chứng cứ. Tối thiểu nhất bạn cũng phải xin được xác nhận của bà con hàng xóm, đồng thời gửi đơn xion xác nhanạ thời gian cư trú tại địa phương lên cơ quan công an và UNBN xã, cũng như làm đơn đề nghị UBND xã xác nhận nghĩa vụ nộp thuế đất của mẹ bạn trong thời gian mẹ bạn ở Việt Nam.
    Nếu bạn làm được những việc này tôi sẽ tư vấn cho bạn những bước tiếp theo.

    Chúc bạn vui.


    Luật sư Nông Minh Đức
    ĐT: 0988796368
    email: miduvina@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #21788   02/05/2009

    khangpro
    khangpro

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2009
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    ĐÒI LẠI NHÀ ĐẤT TẠI VN

    Chào bạn,
    -Mẹ bạn mua nhà ở năm 1984 bằng giấy tay,hai bên mua bán đã giao nhận nhà : Việc mua bán bằng giấy tay vào thời kỳ đó là hợp pháp tức là căn nhà được pháp luật thừa nhận thuộc sở hữu của mẹ bạn. Căn cứ pháp luật để pháp luật công nhận là Nghị Quyết số 58/1998/NQ-UBTVQH ngày 20/8/1998 và thông tư liên tịch số 01/1999/TTLT-TANDTC-VKSNDTC ngày 25/01/1999 về GIAO DỊCH DÂN SỰ VỀ NHÀ Ở ĐƯỢC XÁC LẬP TRƯỚC NGÀY 01-7-1991.
    -Năm 1994 mẹ bạn định cư tại nước ngoài, mẹ bạn viết giấy tay cho cháu của bạn trông coi dùm: Việc mẹ bạn viết giấy tay nhờ cháu bạn trông coi nhà, cũng là một giao dịch khác hợp pháp tức là Hợp đồng trông coi nhà, được pháp luật thừa nhận. Căn cứ để pháp luật thừa nhận hợp đồng trông coi nhà là Điều 13 Pháp lệnh Hợp đồng dân sự có hiệu lực từ ngày : 01-7-1991 đến 01-7-1996.
    Vậy nay mẹ bạn muốn đòi lại nhà thì mẹ bạn phải chứng minh được 2 sự kiện nói trên và chú ý đến thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Tòa án thụ lý giải quyết là còn hay hết.
    Đây chỉ là ý kiến cá nhân của tôi, chúc bạn thành công.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-