DanLuat 2015

Doanh nghiệp yêu cầu NLĐ kí kết hợp đồng đào tạo có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #84235 21/02/2011

    shaonian83
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2008
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 2631
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 8 lần


    Doanh nghiệp yêu cầu NLĐ kí kết hợp đồng đào tạo có đúng không?

    Công ty mình có ý định đưa nhân viên đi đào tạo tại nước ngoài, với điều kiện khi đào tạo xong phải làm việc tại công ty 2 năm, nếu cá nhân tự ý nghỉ việc tại công ty thì phải bồi thường chi phí đào tạo.
    Mình muốn hỏi công ty mình yêu cầu nhân viên ký cam kết đó có đúng không? Bạn nào có mẫu cam kết này, cho mình tham khảo với.
    Xin cảm ơn

    =========================

    Cơn bão nghiêng đêm, cây gãy cành lay lá

    Anh nắm tay em qua đường cho khỏi ngã

     
    13114 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #84309   21/02/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12795)
    Số điểm: 88490
    Cảm ơn: 2884
    Được cảm ơn 4483 lần
    SMod

    Chào bạn. Việc công ty bạn yêu cầu ký hợp đồng đào tạo như vậy là đúng quy định. Tuy nhiên bạn nên để ý tới quy định về bồi thường chi phí đào tạo theo luật lao động như sau

    4. Việc bồi thường chi phí đào tạo theo Điều 13 của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP được thực hiện như sau:

    a) Người lao động được đào tạo ở trong nước hoặc ngoài nước từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do phía nước ngoài tài trợ cho người sử dụng lao động, sau khi học xong phải làm việc cho người sử dụng lao động một thời gian do hai bên thỏa thuận.

    b) Người lao động tự ý bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ các trường hợp quy định tại Điều 37 của Bộ Luật Lao động, khi chưa học xong hoặc học xong không làm việc cho người sử dụng lao động đủ thời gian như đã thỏa thuận, thì phải bồi thường mức chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi phí cho người dạy, tài liệu học tập, trường lớp, máy móc thiết bị, vật liệu thực hành và các chi phí khác hỗ trợ cho người học do người sử dụng lao động tính có sự thỏa thuận của người lao động.

    Thỏa thuận nêu ở điểm a và điểm b trên đây phải bằng văn bản có chữ ký của người sử dụng lao động và người lao động.


    Quy định tại điều 37 luật lao động nghĩa là NLĐ làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn có quyền chấm dứt hợp đồng sau khi đã báo trước cho công ty 45 ngày làm việc. Khi đó họ sẽ không phải bồi thường gì hết.
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nvdcyah (19/02/2012) kimluuphan (10/07/2012)
  • #166455   19/02/2012

    nvdcyah
    nvdcyah
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 104 lần


    ntdieu viết:
    Chào bạn. Việc công ty bạn yêu cầu ký hợp đồng đào tạo như vậy là đúng quy định. Tuy nhiên bạn nên để ý tới quy định về bồi thường chi phí đào tạo theo luật lao động như sau

    4. Việc bồi thường chi phí đào tạo theo Điều 13 của Nghị định số44/2003/NĐ-CP được thực hiện như sau:

    a) Người lao động được đào tạo ở trong nước hoặc ngoài nước từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do phía nước ngoài tài trợ cho người sử dụng lao động, sau khi học xong phải làm việc cho người sử dụng lao động một thời gian do hai bên thỏa thuận.

    b) Người lao động tự ý bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ các trường hợp quy định tại Điều 37 của Bộ Luật Lao động, khi chưa học xong hoặc học xong không làm việc cho người sử dụng lao động đủ thời gian như đã thỏa thuận, thì phải bồi thường mức chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi phí cho người dạy, tài liệu học tập, trường lớp, máy móc thiết bị, vật liệu thực hành và các chi phí khác hỗ trợ cho người học do người sử dụng lao động tính có sự thỏa thuận của người lao động.

    Thỏa thuận nêu ở điểm a và điểm b trên đây phải bằng văn bản có chữ ký của người sử dụng lao động và người lao động.


    Quy định tại điều 37 luật lao động nghĩa là NLĐ làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn có quyền chấm dứt hợp đồng sau khi đã báo trước cho công ty 45 ngày làm việc. Khi đó họ sẽ không phải bồi thường gì hết.


    Tôi đã xem lại bộ Luật lao động và nghị đinh 44/2003 thì đúng như bạn nói. Về khía cạnh chấm dứt hợp đồng thì không có vấn đề gì vì NLĐ có quyền làm như vậy. Nhưng đơn phương chấm dứt hợp đồng để chối bỏ nghĩa vụ bồi hoàn chi phí đào tạo thì cũng chẳng khác gì hành động của kẻ cướp và nếu luật pháp tạo điều kiện cho hành động của kẻ cướp thì điều đó thật là vô lý. Có cái gì đó không ổn ở chỗ này nhỉ?

    @shaonian83 Nếu đúng là luật có kẽ hở như vậy thì theo tôi  bạn có thể chủ động tìm cách bịt lại bằng một điều khoản thỏa thuận theo đó NLĐ tự nguyện khước từ quyền không phải bồi thường chi phí đào tạo khi chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn theo điều 37. Hoặc có thể quy định sao đó để khoản tiền về bản chất là hỗ trợ NLĐ dùng để đi học sẽ không được coi là kinh phí đào tạo nữa.... Về căn cứ pháp lý của hợp đồng đào tạo thì vừa có BL Lao động vừa có cả BL Dân sự.

    Cập nhật bởi nvdcyah ngày 19/02/2012 10:51:40 CH sửa lỗi đánh máy
     
    Báo quản trị |  
  • #166451   19/02/2012

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (595)
    Số điểm: 4147
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 158 lần
    Lawyer

    Chào bạn #0072bc;">Dinhthithuyngoc!
    Tôi thấy phần chữ ký của bạn là VPLS An..., sao bạn lại nói rằng đi dịnh cư nước ngoài là lý do chính đáng?

    Luật sư: Âu Quang Phục Mobil: 0901188487

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-