DanLuat 2015

Doanh nghiệp liên doanh

Chủ đề   RSS   
  • #45916 13/03/2010

    myluckystar

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Doanh nghiệp liên doanh

    cho tôi hỏi:  Doanh nghiệp liên doanh thành lập và hoạt động theo luật đầu tư nước ngoài ở Viêt Nam phải không? Còn phải tuân thủ theo bộ luật nào nữa?

    1.  Nếu 1 doanh nghiệp trong nước( 100% vốn trong nước) bán cổ phần a% cho doanh nghiệp liên doanh trong nước. Hỏi doanh nghiệp trong nước có được gọi là doanh nghiệp liên doanh không?  Vì sao?

    2.   Tại sao ở Việt Nam giám đốc hoặc phó giám đốc thứ nhất của DNLD phải là người Việt Nam?

    tôi xin cảm ơn!

    Cập nhật bởi navelvu ngày 26/03/2010 09:36:21 AM
     
    7514 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #51150   25/03/2010

    lengalawyer
    lengalawyer
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (231)
    Số điểm: 1454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Vấn đề bạn quan tâm, xin tư vấn như sau:

    1. Thuật ngữ Doanh nghiệp liên doanh được sử dụng trong Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam. Theo các văn bản pháp luật hiện hành, hiện chỉ có doanh nghiệp 100% vốn trong nước và doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp có quy định về các doanh nghiệp đã được thành lập theo Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam và chưa/không tiến hành đăng ký lại/ chuyển đổi theo Nghị định 101/2006/NĐ-CP .

    Theo quy định tại Điều 3 Luật Đầu tư thì “Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài bao gồm doanh nghiệp do nhà đầu tư nước ngoài thành lập để thực hiện hoạt động đầu tư tại Việt Nam; doanh nghiệp Việt Nam do nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, mua lại”.

    Trường hợp bạn hỏi, doanh nghiệp 100% vốn trong nước bán cổ phần cho doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì doanh nghiệp đó là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài.

    2. Quy định Giám đốc hoặc phó Giám đốc thứ nhất của doanh nghiệp liên doanh phải là người Việt Nam, nếu tôi nhớ không nhầm, là một quy định trong Luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam. Luật này đã hết hiệu lực và được thay thế bằng Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư.

    Nếu cần tư vấn rõ hơn, vui lòng liên hệ với Luật sư.

    Trân trọng

    --------------------

    Luật sư LÊ NGA

    Tel: 0912.72.46.72 / Email: lengalawyer@gmail.com

     

    Cập nhật bởi lengalawyer vào lúc 25/03/2010 16:14:57

    Luật sư LÊ NGA

    Mobile: 0915.939.333

    Email: lengalawyer@gmail.com

    ---------

    TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

    TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

    TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

    TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

    ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-