DanLuat 2015

Doanh nghiệp không thông báo mẫu con dấu thì sao?

Chủ đề   RSS   
  • #414953 31/01/2016

    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 48 lần


    Doanh nghiệp không thông báo mẫu con dấu thì sao?

    Khoản 2 Điều 44 Luật DN 2014 quy định: "2. Trước khi sử dụng, doanh nghiệp có nghĩa vụ thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp."

    Vậy thì trong trường hợp doanh nghiệp không thông báo mẫu con dấu thì tính pháp lý trong các giao dịch có con dấu của doanh nghiệp sẽ như thế nào các bạn (có bị vô hiệu, nếu có thì căn cứ vào đâu mà nói là nó vô hiệu)?

    Ví dụ:

    - Giao dịch với cơ quan thuế

    - Giao dịch với cơ quan bảo hiểm xã hội

    - Giao dịch với công an, UBND các cấp

    - Đối với ngân hàng thì không giao dịch được rồi vì họ luôn vào Cổng để check mẫu dấu;)

    (Trường hợp doanh nghiệp thành lập từ ngày 01/7/2015 các bạn nhé)

     
    3764 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #414978   01/02/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4633)
    Số điểm: 29842
    Cảm ơn: 584
    Được cảm ơn 1046 lần


     Việc này thì chưa có chế tài, nhưng vẫn có thể dựa trên đó để suy ra là con dấu của công ty bạn chưa có hiệu lực, nếu đem ra giao dịch thì tất cả đều vô hiệu.

     
    Báo quản trị |  
  • #414991   01/02/2016

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 48 lần


    TRUTH viết:

     Việc này thì chưa có chế tài, nhưng vẫn có thể dựa trên đó để suy ra là con dấu của công ty bạn chưa có hiệu lực, nếu đem ra giao dịch thì tất cả đều vô hiệu.

    Nhưng căn cứ vào đâu để nói là vô hiệu hả bạn. BLDS quy định chỉ:

    Điều 128. Giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội 

    Giao dịch dân sự có mục đích và nội dung vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu.

    Điều cấm của pháp luật là những quy định của pháp luật không cho phép chủ thể thực hiện những hành vi nhất định.

    Đạo đức xã hội là những chuẩn mực ứng xử chung giữa người với người trong đời sống xã hội, được cộng đồng thừa nhận và tôn trọng.

    Điều 129. Giao dịch dân sự vô hiệu do giả tạo 

    Khi các bên xác lập giao dịch dân sự một cách giả tạo nhằm che giấu một giao dịch khác thì giao dịch giả tạo vô hiệu, còn giao dịch bị che giấu vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp giao dịch đó cũng vô hiệu theo quy định của Bộ luật này.

    Trong trường hợp xác lập giao dịch giả tạo nhằm trốn tránh nghĩa vụ với người thứ ba thì giao dịch đó vô hiệu.

    Điều 130. Giao dịch dân sự vô hiệu do người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự xác lập, thực hiện 

    Khi giao dịch dân sự do người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự hoặc người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự xác lập, thực hiện thì theo yêu cầu của người đại diện của người đó, Toà án tuyên bố giao dịch đó vô hiệu nếu theo quy định của pháp luật giao dịch này phải do người đại diện của họ xác lập, thực hiện.

    Điều 131. Giao dịch dân sự vô hiệu do bị nhầm lẫn 

    Khi một bên có lỗi vô ý làm cho bên kia nhầm lẫn về nội dung của giao dịch dân sự mà xác lập giao dịch thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu bên kia thay đổi nội dung của giao dịch đó, nếu bên kia không chấp nhận thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch vô hiệu. 

    Trong trường hợp một bên do lỗi cố ý làm cho bên kia nhầm lẫn về nội dung của giao dịch thì được giải quyết theo quy định tại Điều 132 của Bộ luật này. 

    Điều 132. Giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, đe dọa 

    Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

    Lừa dối trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó.

    Đe dọa trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc người thứ ba làm cho bên kia buộc phải thực hiện giao dịch nhằm tránh thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ, danh dự, uy tín, nhân phẩm, tài sản của mình hoặc của cha, mẹ, vợ, chồng, con của mình.

    Điều 133. Giao dịch dân sự vô hiệu do người xác lập không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình 

    Người có năng lực hành vi dân sự nhưng đã xác lập giao dịch vào đúng thời điểm không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình thì có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

    Điều 134. Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức 

    Trong trường hợp pháp luật quy định hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch mà các bên không tuân theo thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu.

     
    Báo quản trị |  
  • #414988   01/02/2016

    LUATSUVUTAN
    LUATSUVUTAN
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 700
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    Nếu mà nói vì con dấu chưa có giá trị sử dụng dẫn đến giao dịch vô hiệu là không đúng! 

    LUẬT SƯ LÊ VŨ TẤN - Nơi đặt trọn niềm tin của bạn

    Phone: 0123 60000 85

    Office: VĂN PHÒNG LUẬT SƯ UY TÍN/HÃNG LUẬT UY TÍN/LUẬT SƯ UY TÍN

    Add: 16 Phan Chu Trinh, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Web: www.hangluatuytin.com - www.luatsuuytin.org

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUVUTAN vì bài viết hữu ích
    Mickeycute (01/02/2016)
  • #415086   01/02/2016

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 48 lần


    Vậy là giao dịch có sử dụng con dấu nhưng chưa thông báo mẫu con dấu thì Tòa án không thể tuyên vô hiệu (chỉ vì lý do chưa thông báo mẫu con dấu) à các luật sư?

     
    Báo quản trị |  
  • #415317   04/02/2016

    LSHaanh
    LSHaanh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 636
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định pháp luật, con dấu chỉ có giá trị về mặt pháp lý khi đã được đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi sử dụng. Do đó, nếu chưa được đăng ký, mặc nhiên con dấu không có giá trị pháp lý kể cả được đóng trên các văn bản do doanh nghiệp ký kết hoặc phát hành.

    Như vậy trong trường hợp này, các giao dịch, văn bản do Công Ty phát hành chỉ cần có chữ ký của Người đại diện theo pháp luật của Công Ty.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSHaanh vì bài viết hữu ích
    Mickeycute (04/02/2016)
  • #416038   19/02/2016

    Vinhlegal
    Vinhlegal

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Cái tư tưởng về con dấu đã ăn sâu bén rễ trong hoạt động kinh doanh ở Việt Nam rồi. Thậm chí có văn bản pháp luật quy định rõ là văn bản / tài liệu phải có chữ ký của Người đại diện theo pháp luật của Công ty và con dấu của Công ty.

    Vậy trong trường hợp Văn bản / Hợp đồng chỉ có chữ ký của Người đại diện theo pháp luật, mà ko có con dấu cua Công ty, thì giá trị của Văn bản / Hợp đồng đó như thế nào?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-