Doanh nghiệp không có kế toán trưởng ai sẽ ký các chứng từ

Chủ đề   RSS   
  • #542657 31/03/2020

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 11775
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 267 lần


    Doanh nghiệp không có kế toán trưởng ai sẽ ký các chứng từ

    Trường hợp công ty chưa có kế toán trưởng (trong thời gian khoảng 30 ngày) thì có được chấp nhận không? Những chứng từ thu chi trong thời gian này ai sẽ là người ký những chứng từ này (nói về tính hợp pháp). Mong nhận được thông tin tư vấn, trao đổi ạ
     
     
     
    854 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542661   31/03/2020

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Tại Điều 20 Nghị định 174/2016/NĐ-CP có nêu:

    "Điều 20. Kế toán trưởng, phụ trách kế toán 

    1. Đơn vị kế toán phải bố trí kế toán trưởng trừ các đơn vị quy định tại khoản 2 Điều này. Trường hợp đơn vị chưa bổ nhiệm được ngay kế toán trưởng thì bố trí người phụ trách kế toán hoặc thuê dịch vụ làm kế toán trưởng theo quy định. Thời gian bố trí người phụ trách kế toán tối đa là 12 tháng, sau thời gian này đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng. 

    2. Phụ trách kế toán: 

    a) Các đơn vị kế toán trong lĩnh vực nhà nước bao gồm: Đơn vị kế toán chỉ có một người làm kế toán hoặc một người làm kế toán kiêm nhiệm; đơn vị kế toán ngân sách và tài chính xã, phường, thị trấn thì không thực hiện bổ nhiệm kế toán trưởng mà chỉ bổ nhiệm phụ trách kế toán. 

    b) Các doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định của pháp Luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa được bố trí phụ trách kế toán mà không bắt buộc phải bố trí kế toán trưởng."

    Theo đó, trước tiên phải xem đơn vị có thuộc trường hợp bắt buộc có kế toán trưởng hay không? Tiếp đến, nếu có thì bố trí người phụ trách kế toán hoặc thuê dịch vụ làm kế toán trưởng. Thời gian bố trí người phụ trách kế toán tối đa là 12 tháng. Trong khoảng thời gian này thì người phụ trách đó sẽ ký các chứng từ

     

     
    Báo quản trị |