HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Điều kiện thanh lý Hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #74663 22/12/2010

    taiketoan

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện thanh lý Hợp đồng

    Thưa Quý Ông (Bà), tôi tìm trên mạng và các tài liệu về việc điều kiện thanh lý hợp đồng dân sự (cụ thể là hợp đồng thiết kế công trình xây dựng).

    Hiện nay chưa thấy có văn bản nào quy định cụ thể về điều kiện để một hợp đồng được thanh lý, mà vẫn dựa trên thỏa thuận giữa hai chủ thể hợp đồng;

    Nếu như vậy thì 1 Hợp đồng thiết kế mới thực hiện được khoảng 95% vẫn đang trong quá trình vừa thiết kế vừa thi công (EPC) và còn có khả năng chỉnh sửa...

    Chủ DN (Giám đốc) suốt ngày yêu cầu Nhân viên phải làm thanh lý Hợp đồng.

    Như vậy là đúng hay sai?

    Nếu có văn bản nào quy định về điều kiện để một Hợp đồng được thanh lý xin Quý vị vui lòng cho tôi xin được không ạ.

    Xin trân trọng cảm ơn!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #74716   22/12/2010

    ctydatgia
    ctydatgia
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 831
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 8 lần


     

    Bạn nói đúng, về nguyên tắc Bộ luật dân sự luôn tôn trọng nguyên tắc tự do, tự nguyện cam kết, thỏa thuận miễn là không trái quy định của pháp luật. Bộ luật dân sự chỉ có thể nêu về mặt nguyên tắc chứ không thể làm từng loại hợp đồng ra được.

    Hơn nữa, ý chí của từng chủ thể đối với từng vấn đề, từng hợp đồng, từng điều khoản là khác nhau. Vì thế sẽ không bao giờ có hợp đồng quy định cụ thể vấn đề của bạn đâu. Tuy nhiên chúng ta vẫn có thể áp dụng nguyên tắc của BLDS trong trường hợp này.

    Điều 424. Chấm dứt hợp đồng dân sự

    Hợp đồng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Hợp đồng đã được hoàn thành;

    2. Theo thoả thuận của các bên;

    3. Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân hoặc chủ thể khác chấm dứt mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân hoặc chủ thể đó thực hiện;

    4. Hợp đồng bị huỷ bỏ, bị đơn phương chấm dứt thực hiện;

    5. Hợp đồng không thể thực hiện được do đối tượng của hợp đồng không còn và các bên có thể thoả thuận thay thế đối tượng khác hoặc bồi thường thiệt hại;

    6. Các trường hợp khác do pháp luật quy định.


    Như vậy, công việc của bạn chưa hoàn thành vì thế chỉ có thể chấm dứt nếu bên kia đồng ý. Nếu giám đốc ép làm thì bạn cứ làm nhưng quan trọng là bên kia có đồng ý không. Nếu bên kia không đồng ý thì không phải lỗi của bạn và bạn cũng đỡ phải thấy ánh mắt hình viên đạn của sếp.

    Trong trường hợp công ty bạn không thực hiện hết hợp đồng và không được bên đối tác đồng ý chấm dứt thì đối tác của bạn có quyền kiện lên tòa án có thẩm quyền để yêu cầu công ty bạn thực hiện hoặc bồi thường.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #74723   22/12/2010

    hoa.le
    hoa.le
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 1877
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Thân chào bạn "taiketoan",

    Tôi đồng ý với phần trả lời của bạn  "ctydatgia". Tuy nhiên tôi rất vui được được bổ sung thêm như sau:

    Trường hợp sếp của bạn muốn thanh lý hợp đồng mặc dù hợp đồng chưa hoàn thành, thì theo tôi nghĩ chắc phải có lý do riêng của sếp bạn. VÌ thế theo tôi bạn nên cùng thực hai bước sau:

    1.   Trước tiên bạn nên đọc kỹ hơn hợp đồng và cố gắng tìm ra các điều khoản về vi phạm hợp đồng, đơn phương chấm dứt hợp đồng hoặc các thỏa thuận khác trong hợp đồng mà có thể dẫn đến một bên có sẽ đơn phương chấm dứt hợp đồng khi bên kia vi phạm hợp đồng. Từ đây tôi hy vọng bạn có thể tìm ra căn cứ để thanh lý hợp đồng theo ý của sếp bạn mà không sợ bên khách hàng kiện lại

    2.   Bạn nên cố gắng lắng nghe sếp nói rõ lý do tại sao ông ấy muốn thanh lý hợp đồng. Đồng thời bạn cũng nên khéo léo nêu ra những hệ lụy từ việc thanh lý hợp đồng để sếp bạn hiều. Như vậy vừa không làm sếp phật lòng mà còn cho thấy bạn là người hiểu biết và quan tâm đến uy tín của sếp cũng như công ty.

    Chúc bạn may mắn


    Trân trọng,

    "Pháp luật là điểm tựa trên lối đi không bằng phẳng"

     
    Báo quản trị |  
  • #253171   05/04/2013

    hieundmail
    hieundmail

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    • Nghị đinh 48 của chính phủ:

    Điều 22; thanh lý hợp đồng

    2. Việc thanh lý hợp đồng phải được hoàn tất trong thời gian 45 ngày, kể từ ngày chấm dứt;

    Điều 40; chấm dứt hợp đồng

    9. Sau 02 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hợp đồng, bên nhận thầu phải di chuyển toàn bộ vật tư thiết bị , nhân lực,…các tài sản của mình ra khỏi công trường. Nếu sau khoảng thời gian này bên nhận thầu không di chuyển thì bên giao thầu có quyền xử lý đối với các tài sản này.

     
    Báo quản trị |