Điều kiện mua bán bất động sản phức hợp?

Chủ đề   RSS   
  • #554402 05/08/2020

    SCJTVSHOPPING

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Điều kiện mua bán bất động sản phức hợp?

    Kính thưa các Luật sư, nhờ các LS tư vấn cho em về vụ việc sau đây:

    Cty em ( chủ đầu tư) đang tiến hành xây dựng nhưng chưa hoàn thiện thiện phần pháp lý dự án ( chưa hoàn thiện và có biên bản nghiệm thu phần móng, cơ sở hạ tầng kỹ thuật). 

    Tuy nhiên CTy  em tiến hành mở bán dự án khi khi chưa đủ điều kiện quy định tại Điều 55 Luật KD BĐS

    - Cty làm phiếu xác nhận giữ chỗ và thu phí giữ chỗ cho dự án đối với khách hàng.

    - Tiếp theo họ lại lập một Thoả thuận đặt cọc không hoàn lại để tiến hành bán trước ( phần chi phí từ phiếu giữ chỗ được trừ trực tiếp vào đây) - Rồi ký dự kiến sẽ ký hợp đồng đặt cọc với khách hàng.

    - Hợp đồng mua bán của CTy về phần tiến độ thanh toán thì Đợt 1 30% sau khi ký HĐMB, và tổng các đợt tiếp theo là 90%, Đợt cuối khi thông báo bàn giao thì họ thu 10% còn lại ( tổng 100% tại đây) - Bản thân em thấy với tiến độ thanh toán này là chưa phù hợp với Điều 57 LKD BĐS

    => Kính mong các luật sư tư vấn giúp e khúc mắc ở các điểm sau:

    1. Phiếu giữ chỗ, thoả thuận đặt cọc không hoàn lại -> có phù hợp hay không

    2. Họ muốn ký hợp đồng đặt cọc, Hợp đồng mua bán trước khi hoàn thiện phần móng thì là đúng hay sai 

    3. Tiến độ thanh toán của họ có phù hợp hay không.

    Cám ơn các Luật sư.

    Trân trọng!

     
    692 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn SCJTVSHOPPING vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554521   07/08/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10359)
    Số điểm: 57232
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4349 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Luật sư có ý kiến như sau:

    1/ Không có thuật ngữ pháp lý nào là phiếu giữ chỗ hay thỏa thuận đặt cọc không hoàn lại mà đều do doanh nghiệp lách luật, biến tướng ra hình thức như vậy.

    Theo quy định của pháp luật dân sự thì không có hình thức phiếu giữ chỗ nào mà chỉ có thỏa thuận đặt cọc để đảm bảo việc ký kết và thực hiện hợp đồng mà thôi. Theo đó, thì không có đặt cọc nào là không hoàn lại vì nếu nhận cọc mà không ký kết và thực hiện hợp đồng thì công ty nhận cọc phải hoàn trả gấp đôi tiền cọc cho khách chứ làm gi có chuyện không hoàn lại!

    2/ Công ty chào bán sản phẩm bất động sản nhưng chư đủ điều kiện chào bán theo quy định tại điều 55 Luật kinh doanh bất động sản là sai.

    3/ Các đợt thanh toán phải tuân theo lộ trình quy định tại điều 57 Luật kinh doanh bất động sản.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com