Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Điều kiện để kết nạp Đảng?

Chủ đề   RSS   
  • #8022 18/04/2009

    watase84

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện để kết nạp Đảng?

    Xin hỏi luật sư:

    Tôi là một cán bộ xã. Tôi được BCH đoàn xã giới thiệu sinh họat đoàn tại chi đoàn một thôn phố.Tôi đã được cử đi học lớp cảm tình Đảng và đạt kết quả cao.

    Nhưng do không có hộ khẩu thường trú tại xã - nơi làm việc và sinh hoạt đoàn. Vì vậy tôi không được xét kết nạp Đảng.

    Như vậy đúng hay sai? 

    Xin cảm ơn! 

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #8023   18/04/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 150
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1508
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Kết nạp Đảng

    #0000ff; font-family: arial;">Chào bạn.

    #0000ff; font-family: arial;">Theo Khoản Ðiều 4 Điều lệ Đảng quy định: Thủ tục kết nạp đảng viên (kể cả kết nạp lại) như sau:

    #0000ff; font-family: arial;">Người vào Ðảng phải:

    #0000ff; font-family: arial;">- Có đơn tự nguyện xin vào Ðảng;

    #0000ff; font-family: arial;">- Báo cáo trung thực lý lịch với chi bộ;

    #0000ff; font-family: arial;">- Ðược hai đảng viên chính thức giới thiệu.

    #0000ff; font-family: arial;">Nơi có tổ chức Ðoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, người vào Ðảng trong độ tuổi thanh niên phải là đoàn viên, được ban chấp hành đoàn cơ sở và một đảng viên chính thức giới thiệu.

    #0000ff; font-family: arial;">Ở các cơ quan, doanh nghiệp nơi không có tổ chức Ðoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, người vào Ðảng phải là đoàn viên công đoàn, được ban chấp hành công đoàn cơ sở và một đảng viên chính thức giới thiệu.

    #0000ff; font-family: arial;">Khoản 5.1 Điều 4 Quy định số 23-QĐ/TW của Bộ Chính trị ngày 31 tháng 10 năm 2006 về thi hành Điều lệ Đảng thì:

    #0000ff; font-family: arial;">Người được xét kết nạp lại phải có đủ các điều kiện sau:

    #0000ff; font-family: arial;">a) Có đủ tiêu chuẩn và điều kiện của người vào Đảng quy định tại Điều 1 Điều lệ Đảng.

    #0000ff; font-family: arial;">b) Ít nhất là 36 tháng kể từ khi ra khỏi Đảng (riêng người bị án hình sự ở mức ít nghiêm trọng thì phải sau 60 tháng kể từ khi được xoá án tích), làm đơn xin kết nạp lại vào Đảng; phải được ban thường vụ tỉnh, thành uỷ (hoặc tương đương) đồng ý bằng văn bản, cấp uỷ có thẩm quyền (huyện uỷ và tương đương) xem xét, quyết định.

    #0000ff; font-family: arial;">c) Thực hiện đúng các thủ tục nêu ở các điểm 1, 2, 3 Điều 4 Điều lệ Đảng.

    #0000ff; font-family: arial;">Như vậy, việc kết nạp Đảng không phụ thuộc vào việc có hay không có hộ khẩu thường trú tại nơi sinh hoạt Đoàn hoặc nơi công tác. Thực tế đã có nhiều Đoàn viên được kết nạp vào Đảng không có hộ khẩu tại nơi sinh hoạt hoặc nơi công tác. Ví dụ: Đoàn viên trong các trường Đại học, trong các cơ quan … và Đoàn viên đang sinh hoạt, công tác Đoàn tại các địa phương khác.

    #0000ff; font-family: arial;">Một số ý trao đổi cùng bạn.

    #0000ff; font-family: arial;">Luật sư: Đặng Thanh Liêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #55740   02/07/2010

    youji
    youji

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư cho tôi hỏi :

    " Để giới thiệu một Đoàn viên ưu tú vào Đảng và giúp đỡ đoàn viên ấy trong giai đoạn một năm thử thách từ Đảng viên dự bị sang đảng viên chính thức thì có qui định chỉ một đảng viên chính thức được giới thiệu và giúp đỡ 1 đoàn viên( ở đây cũng là Đảng viên dự bị ) ,tức là một Đảng viên chính thực có thể giới thiệu và giúp đỡ hai đoàn viên ( Đảng viên dự bị) không a. ?

    Xin chân thành cảm ơn!!!
     
    Báo quản trị |  
  • #55757   02/07/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (2289)
    Số điểm: 14688
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 725 lần
    Lawyer

    Bạn ơi
     
    Đảng có mặt ở mọi nơi, sao bạn lại đi hỏi luật sư. Tuy nhiên, nếu bạn thực sự vẫn cần luật sư tư vấn về vấn đề này thì cứ phản hồi, tôi tin là sẽ có ý kiến tư vấn cho bạn.

    Chúc bạn thành công! LS Cao Sỹ Nghị VPLS CAO 431 Trường Chinh, P14, Tân Bình, TP.HCM ĐT: 0908.133.564/08-3813.2928 Email: caosynghi@gmail.com

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư: