Điều kiện để đứng tên chủ cơ sở CSSK tại nhà

Chủ đề   RSS   
  • #343727 10/09/2014

    honghanh2014

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều kiện để đứng tên chủ cơ sở CSSK tại nhà

    Luật sư cho cháu hỏi vấn đề này ạ !!!

     - Hiện nay cháu vừa tốt nghiệp ĐH Điều Dưỡng, vì vậy cháu chưa có chứng chỉ hành nghề và chưa có kinh nghiệm làm việc. Vậy cháu có thể đứng tên chủ cơ sở chăm sóc sức khỏe tại nhà không ạ???

    - Trong cơ sở cháu dự định mở thì có 1 bác sĩ đứng tên chịu trách nhiệm chuyên môn, và 1 số nhân viên Điều Dưỡng đã có chứng chỉ hành nghề rồi ạ.

    -  Cháu chỉ đứng tên và quản lý thôi, chứ không có trực tiếp làm.

    - Nếu đứng tên được thì cháu cần làm các thủ tục, giấy tờ gì ạ???

    Mong luật sư tư vấn. Cháu cám ơn luật sư nhiều!!!

     
    3570 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344137   12/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 33 Thông tư 41/2011/TT-BYT ngày 14/11/2011 thì Điều kiện cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở dịch vụ chăm sóc sức khỏe tại nhà bao gồm:

    1. Thiết bị y tế:

    Có đủ thiết bị, dụng cụ y tế phù hợp với phạm vi hoạt động chuyên môn mà cơ sở dịch vụ đăng ký.

    2. Nhân sự:

    a) Người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật đối với cơ sở dịch vụ chăm sóc sức khỏe tại nhà phải là người tốt nghiệp trung cấp y trở lên có chứng chỉ hành nghề và có thời gian khám bệnh, chữa bệnh ít nhất là 45 tháng;

    b) Ngoài người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của cơ sở dịch vụ chăm sóc sức khỏe tại nhà, các đối tượng khác làm việc trong cơ sở dịch vụ chăm sóc sức khỏe tại nhà nếu có thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh thì phải có chứng chỉ hành nghề và chỉ được thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi công việc được phân công. Việc phân công phải phù hợp với phạm vi hoạt động chuyên môn được ghi trong chứng chỉ hành nghề của người đó.

    3. Phạm vi hoạt động chuyên môn:

    a) Chăm sóc sức khỏe tại nhà theo đơn của bác sỹ;

    b) Không truyền dịch; không khám bệnh, chữa bệnh và kê đơn thuốc.

    Như vậy, khác với Thông tư số 07/2007/TT-BYT, quy định mới của BYT chỉ yêu cầu người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật và các đối tượng khác làm việc trong cơ sở dịch vụ chăm sóc sức khỏe tại nhà phải đáp ứng được các điều kiện nhất định.

    Do vậy, bạn có thể đứng tên thành lập cơ sở chăm sóc sức khỏe. Trình tự như sau:

    1. Tiến hành đăng ký kinh doanh tại cơ quan có thẩm quyền, trong đó có ngành chăm sóc sức khỏe.

    2. Thực hiện thủ tục cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở dịch vụ chăm sóc sức khoẻ tại nhà. 

    Bạn có thể xem xét trình tự cụ thể tại các văn bản:

    + Nghị định số 87/2011/NĐ-CP ngày 27/9/2011 của Chính phủ;

    + Thông tư số 41/2011/TT-BYT ngày 14/11/2011 của Bộ Y tế

    + Thông tư số 03/2013/TT-BTC ngày 08/1/2013 của Bộ Tài chính

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    honghanh2014 (18/10/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com