Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Điều 85 của Bộ luật lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #88835 17/03/2011

    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15945
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 136 lần


    Điều 85 của Bộ luật lao động?

    Mình có vấn đề này muốn tham khảo ý kiến của các bạn, mong mọi người góp ý:

    Tại Điều 85 BLLĐ đã quy định một số trường hợp cụ thể được áp dụng hình thức kỷ luật sa thải, gồm: NLĐ có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh; NLĐ bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm; NLĐ tự ý bỏ việc năm ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm..

    Chính quy định cụ thể này đã tạo thuận lợi cho người sử dụng lao động (NSDLĐ) trong việc áp dụng và NLĐ khi bị kỷ luật sa thải cũng thấy thoả mãn, tránh được những tranh chấp dẫn đến khiếu nại, khởi kiện không đáng có.

    Thế nhưng, Điều 85 BLLĐ cũng quy định "có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của DN". Vậy hành vi khác theo quy định này là hành vi nào? Mức thiệt hại bao nhiêu là nghiêm trọng? Có Văn bản nào hướng dẫn cho điều này không?
    Hay chỉ là một câu mang tính chất phòng ngừa?

    Mong mọi người cho ý kiến.


    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #88852   17/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (676)
    Số điểm: 3992
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 196 lần
    Lawyer

    Chào bạn.
    Theo đó, mức thiệt hại được coi là không nghiêm trọng theo quy định của Bộ Luật lao động là mức thiệt hại gây ra dưới 5 triệu đồng.
    Vậy nghiêm trọng là từ 5 triệu trở lên.

    Xét về mặt nguyên tắc, quy định tại điều 85 BLLĐ là không phải là quy định mang tính dự phòng.

    Đây là loại quy định mở, bởi lẽ luật không thể liêt kê hết tất cả các hành vi xảy ra trên thực tế. Nên dành cho DN tự quy định, ban hành những nội quy riêng của mình.
    Việc gây thiệt hại cho công ty đôi khi chỉ từ việc không chấp hành mệnh lệnh của cấp trên, bỏ ca trực không lý do, nghỉ không phép (nếu làm theo ca, ..) vẫn có thể

    gây thiệt hại cho doanh nghiệp.

    Về mặt quy định của pháp luật bạn có thể xem: http://www.phamnghiem.com.vn/vn/luat-su/tra-loi-phap-luat/luat-lao-dong/MKUDWV022844/

    Thân.

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    95 Trần Quang Khải, Phường Tân Định, Quận 1, Tp Hồ Chí Minh

    ĐT: 08. 3846 5555 (107) - Fax: 08. 3848 3906 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

     
    Báo quản trị |  
  • #88873   17/03/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15945
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 136 lần


    Em nghĩ thế , Đó là quy định mở không phải là quy định mang tính chất dự phòng ,nhưng  Cúng phải quy định rõ hơn nữa bởi vì trên thực tế, có  những DN không biết cụ thể hoá nội dung này trong nội quy lao động như thế nào, đành ghi lại nguyên văn và áp dụng tuỳ tiện, thậm chí sử dụng nó như một công cụ để giải quyết mâu thuẫn nội bộ làm cho quan hệ giữa NLĐ và NSDLĐ càng thêm phức tạp. Có DN lại quy định trong nội quy lao động một số hành vi như: Tố cáo sai sự thật… (có đăng ký nội quy lao động tại cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh theo quy định). Khi áp dụng để sa thải, NLĐ không đồng tình, khởi kiện ra toà.

    Tại các toà án quan điểm giải quyết của các toà án cũng khác nhau. Có toà án cho rằng, NLĐ có hành vi tố cáo sai sự thật đã vi phạm nội quy lao động, NSDLĐ xử lý kỷ luật sa thải là đúng, bác đơn khởi kiện của NLĐ. Có toà án cho rằng, tố cáo không thuộc quan hệ lao động, không phải là hành vi vi phạm kỷ luật lao động. Từ đó, chấp nhận khởi kiện của NLĐ, buộc NSDLĐ phải nhận lại NLĐ vào làm việc.

    Còn đối với quy định về mức thiệt hại được coi là nghiêm trọng trong nội quy lao động của các DN cũng khác nhau như: Có DN quy định năm triệu đồng, có DN quy định mười triệu đồng. Chính vì vậy, cùng một mức thiệt hại, nhưng ở DN khác nhau thì chịu hình thức kỷ luật khác nhau, thiếu tính thống nhất.

    Mới đay điều 143 dự thảo BLLĐ (sửa đổi), tuy có bổ sung hành vi đánh bạc, hành hung gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi DN, tiết lộ bí mật sở hữu trí tuệ của DN, nhưng vẫn chưa cụ thể hoá về "có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của DN".

    Vì vậy nên theo em thì điều này quy định chưa rõ ràng cho lắm Và nên có những quy định rõ ràng dễ áp dụng hơn và thống nhất hơn.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #88878   17/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (676)
    Số điểm: 3992
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 196 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn đã biết đây là quy định mở thì muốn rõ ràng hơn là sao ?

    Bạn thấy đấy từ năm 1994 đến 2011: chỉ quy định thêm hành vi đánh bạc, hành hung gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi DN, tiết lộ bí mật sở hữu trí tuệ của DN,
    Bốn hành vi mới. là còn chưa theo kịp tình hình thực tế của xã hội.

    Nay bạn muốn quy định mang tính chất liệt kê, có nghĩa là những hành vi đã có xảy ra trên thực tế mà người làm luật tổng hợp được/ còn những hành vi khác nếu nhà làm luật không quy định được thì sao ? DN tự chịu thiệt thòi hả>

    Cũng cần lưu ý: quan hệ giữa NSDLĐ và NLĐ là quan hệ mang tính chất tự nguyện, nhà nước chỉ mang tính chất định hướng quan hệ chứ không điều chỉnh quan hệ

    Do đó, những quy định mở trong luật lao động là để hai bên tự thỏa thuận.

    Còn về các quan điểm của Tòa. Mình xin thưa rằng: 9 người 10 ý.
    Án xử hủy lên hủy xuống bao nhiêu lần cũng được mà bạn.

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    95 Trần Quang Khải, Phường Tân Định, Quận 1, Tp Hồ Chí Minh

    ĐT: 08. 3846 5555 (107) - Fax: 08. 3848 3906 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

     
    Báo quản trị |  
  • #88998   18/03/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5141)
    Số điểm: 49293
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3224 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!

    Theo quan điểm của tôi, thì mức thiệt hại quy định tại Điều 14 Nghị định số 41/CP năm 1995 không phải là căn cứ để xác định thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của DN quy định tại điểm a khoản 1 Điều 85 BLLĐ (sửa đổi năm 2002). Bởi lẽ:

    Điều 14 Nghị định 41/CP quy định: "Mức thiệt hại được coi là không nghiêm trọng theo Điều 89 của Bộ Luật lao động là mức thiệt hại gây ra dưới 5 triệu đồng".

    Điều 89 BLLĐ quy định: "Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại cho tài sản của doanh nghiệp thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật về thiệt hại đã gây ra. Nếu gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất, thì phải bồi thường nhiều nhất ba tháng lương và bị khấu trừ dần vào lương theo quy định tại Điều 60 của Bộ luật này".

    Như vậy, hướng dẫn tại Điêu 14 Nghị định 41/CP là để cho NSDLĐ làm căn cứ xác định trách nhiệm vật chất đối với NLĐ  khi NLĐ gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất theo quy định tại Điều 89 BLLĐ. Chứ nó không hướng dẫn cho việc áp dụng điểm a khoản 1 Điều 85 BLLĐ.

    Còn như thế nào là gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của danh nghiệp quy định tại a khoản 1 Điều 85 BLLĐ là do NSDLĐ quy định. Nó được hướng dẫn cụ thể tại mục 1 phần III Thông tư số 19/2003/TT-BLĐTBXH.

    1. Người lao động vi phạm một trong các trường hợp quy định tại điểm a khoản 3 Điều 6 của Nghị định số 41/CP quy định cụ thể như sau:

    Để xử lý kỷ luật lao động phù hợp với mức độ vi phạm của người lao động khi vi phạm một trong các trường hợp quy định tại tiết a khoản 1 Điều 85 của Bộ Luật Lao động thì người sử dụng lao động căn cứ đặc điểm sản xuất kinh doanh của đơn vị để quy định cụ thể mức giá trị tài sản bị trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại được coi là nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của đơn vị để quyết định việc sa thải người lao động.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (18/03/2011) ntdieu (18/03/2011) Unjustice (19/03/2011)
  • #89142   18/03/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9227)
    Số điểm: 63185
    Cảm ơn: 1885
    Được cảm ơn 3233 lần
    SMod

    Tôi có chung ý kiến như Bạch Thành, mặc dù tôi không thể diễn đạt hay giống như anh Thành. Hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản lợi ích của donh nghiệp là do tự DN xác định trong nội quy lao động.

    Để minh họa cho việc này, xin được dẫn chứng bằng quy định ở công ty tôi. NLĐ sẽ bị sa thải nếu như "#00b050;">nhận bất cứ khoản tiền mặt với bất cứ giá trị nào từ khách hàng, nhà cung cấp hay nhà thầu mà không có sự đồng ý của công ty". Nội quy lao động này đã được Sở LĐTBXH duyệt.
    Các bạn cũng thấy là trong trường hợp trích dẫn ở trên công ty chưa chắc đã bị thiệt hại bất kỳ 1 đồng nào nhưng vẫn có thể sa thải NLĐ, và điều đó là hợp lý.

     
    Báo quản trị |  
  • #218428   08/10/2012

    nguyettran123
    nguyettran123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ thông tin hỗ trợ từ Luật sư:

    Tại Công ty con của chúng tôi, có thành viên hội đồng quản trị (giám đốc cũ) hiện đang không kiêm nhiệm chức vụ nào trong công ty, có hành vi thuê người viết báo, tuyên truyền thông tin không chính xác về tình hình hoạt động, lãnh đạo mới... gây hoang mang dư luận và người lao động thì Công ty chúng tôi có được quyền sa thải đúng theo luật lao động hay không? Căn cứ vào điều 85 có hợp lý hay không và người ra quyết định sa thải là Tổng giám đốc hay Chủ tịch Hội đồng quản trị?

    Xin cảm ơn nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #226537   14/11/2012

    to @:

     "Các bạn cũng thấy là trong trường hợp trích dẫn ở trên công ty chưa chắc đã bị thiệt hại bất kỳ 1 đồng nào nhưng vẫn có thể sa thải NLĐ, và điều đó là hợp lý."

    Thực ra trường hợp nêu trên gây "mất điểm" của doanh nghiệp hoặc phạm pháp (khi có thể áp dụng là tội nhận hối lộ) thì đương nhiên là gây mất uy tín doanh nghiệp. Mà uy tín còn quý hơn vàng thì là mất tiền rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #226584   14/11/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9227)
    Số điểm: 63185
    Cảm ơn: 1885
    Được cảm ơn 3233 lần
    SMod

    Chào mừng bạn đến với Dân Luật. Thật hân hạnh thấy bài viết đầu tiên của bạn để trả lời cho bài viết của tôi :|

    Theo kinh nghiệm đi làm của tôi thì thấy ở nhiều công ty khác nhau, những người có nhiệm vụ mua hàng thường được nhà cung cấp "lại quả" một vài % nào đó, cho dù họ có yêu cầu hay không. Đây là thực tế khá phổ biến, và không phải lúc nào cũng gây "mất điểm" cho doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |