HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Điều 37 bộ luật lao động về 30 ngày và 45 ngày phải hiểu là tính cả ngày nghỉ hay chỉ tính ngày làm việc???

Chủ đề   RSS   
  • #150869 27/11/2011

    T.QUANG

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều 37 bộ luật lao động về 30 ngày và 45 ngày phải hiểu là tính cả ngày nghỉ hay chỉ tính ngày làm việc???

    Xin lỗi luật sư cho hỏi 3 câu hỏi liên quan đến điều 37 luật lao động:
    Câu 1:
    trích dẫn điều 37 bộ luật lao động:
    ..............

    2 - Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
    a) Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g: ít nhất ba ngày;

    b) Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ; ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng; ít nhất ba ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này.

    3 - Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày".  ......................

    Theo cách suy nghĩ thông thường về tiếng Việt thì báo trước 30 ngày (45ngày) là thông thường tính từ ngày thông báo (chứ không phải ngày người sử dụng lao động đồng ý).
    Thế nhưng có nhiều doanh nghiệp yêu cần người lao động fải làm ít nhất 30(45)ngày công không tính ngày nghi viện dẫn luật hiểu như vậy,và còn đưa vào cả thỏa ước tập thể.Thậm chí trên mạng còn có luật sư trả lời bạn đọc theo kiểu như vậy(link http://pldvietnam.org/index.php?lang=vn&show=FAQ )

    Câu 2:
    Người sử dụng lao động tính 30(45)ngày từ ngày đồng ý chứ không fải từ ngày người lao động thông báo,như vậy sẽ kéo dài thời gian các cấp quản lý gặp gỡ.Người lao động không đồng ý mà cứ đòi tính từ ngày thông báo thì có vi phạm điều 37 không?
    Câu 3:
    Điều 41 luật lao động:- Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước, bên vi phạm phải bồi thường cho bên kia một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước".
    Như vậy trong thời gian 30(45) ngày đó mà người lao động không thực hiện nghiêm chỉnh thì chỉ chịu bồi thường theo điều 41 là xong chứ người sử dụng lao động không có quyền ko giải quyết thủ tục sổ bảo hiểm dù người lao động chịu nộp phạt.Tất nhiên, nếu người lao động trong thời gian đó lại làm việc cho một người sử dụng lao động khác thì nguwòi sử dụng lao động có quyền kiện họ về tranh chấp lao động. Hiểu như vậy có chính xác không ạ?

    Cám ơn luật sư !



     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #154075   09/12/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9881)
    Số điểm: 67270
    Cảm ơn: 1963
    Được cảm ơn 3463 lần
    SMod

    Chào bạn T.QUANG

    Câu 1: Thời gian báo trước là ngày làm việc, không tính ngày nghỉ hàng tuần. Vụ này được giải thích ở Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH

    Câu 2: Thời gian thông báo tính từ ngày thông báo. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng thì không cần chờ bên kia đồng ý. Nếu chờ đối tác đồng ý thì làm sao gọi là "đơn phương"

    Câu 3 : Nếu NLĐ thông báo không đủ số ngày thì chỉ phải bồi thường số ngày ko báo trước. Theo lý thuyết thì NSDLĐ ko có quyền ko giải quyết thủ tục BHXH, tuy nhiên thực tế thì .. hên xui.

    Nếu người này làm việc cho 1 nơi khác thì đó là quyền của NLĐ. NSDLĐ cũ không có quyền gì để kiện.
     
    Báo quản trị |  
  • #269529   16/06/2013

    Luong81
    Luong81

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin chào các anh chị.em vừa chấm dứt HĐLĐ nhưng còn thắc mắc một ý như sau.xin các anh chi trả lời giúp em

    Em cắt  hợp đồng lao động  với công ty và lấy sổ bh rồi,thời gian đóng bh xh bắt buộc là được 7năm5 tháng,thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp  là 3 năm 7 tháng.em đơn phương chấm

    dứt HHĐLĐ,viết đơn và gửi về công ty đầy đủ,vì lý do về chăm sóc cha mẹ.nhưng không được hưởng trợ cấp thôi việc,xin hỏi anh chị quy đinh thế đúng không?và nếu em tiếp tục đóng BH bắt buộc ở công ty khác thì thời gian đóng BH thất nghiệp có được cộng tiếp hay không?

    Xin chân thành cảm ơn anh chị.(luongbuonkuop@gmail.com)

     
    Báo quản trị |  
  • #269545   16/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9881)
    Số điểm: 67270
    Cảm ơn: 1963
    Được cảm ơn 3463 lần
    SMod

    Chào bạn Luong81, xin hỏi bạn đơn phương chấm dứt HĐLĐ có đúng luật hay không ?

     
    Báo quản trị |