Địa chỉ đặt trụ sở doanh nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #255245 15/04/2013

    tiendo.ntu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Địa chỉ đặt trụ sở doanh nghiệp?

    Kính gửi: các anh chị luật sư và các thành viên, bạn đọc của thuvienphapluat.vn.

    Tôi có một thắc mắc nhỏ mong các anh chị giải đáp giúp:

    Công ty tôi đang thuê quyền sử dụng đất để xây dựng và thành lập chi nhánh công ty.

    Căn cứ vào hợp đồng thuê quyền sử dụng đất: thông tin cụ thể của mảnh đất:

     - Thử đất số: XXX

    - Tờ bản đồ số: YYY

    - Địa chỉ: Khu phố ..., phường ..., thị xã ..., tỉnh ....

    Tôi đã điền địa chỉ chi nhánh trong thông báo lập chi nhánh: "Khu phố ..., phường ..., thị xã ..., tỉnh ...."

    Trong quá trình làm thủ tục ở tỉnh A (tôi xin lỗi vì không tiện nêu tên tỉnh), phòng đăng ký kinh doanh tỉnh A trả lời địa chỉ ghi sai và hướng dẫn điền thông tin địa chỉ chi nhánh như sau:

    TH1: phải có số nhà và điền vào.

    TH2: khôn có số nhà: phải có xác nhận của địa phương và điền vào thông báo lập chi nhánh địa chỉ chi nhánh: "Thửa đất số XXX, Tờ bản đồ số YYY, Khu phố ..., phường ..., thị xã ..., tỉnh ...."

    Tôi thấy hướng dẫn ghi địa chỉ ở TH2 rất lạ vì chưa thấy công ty nào có địa chỉ ghi như vậy.

     

    Cho tôi hỏi: trường hợp của công ty tôi thì địa chỉ trụ sở chi nhánh phải điền thế nào cho đúng trong thông báo thành lập chi nhánh? các giấy tờ kèm theo nếu có?

     

    Xin cảm ơn các anh/chị!

     
    4487 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #255485   16/04/2013

    vietpointlaw.vn
    vietpointlaw.vn

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 234
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ Nghị định 43 CP và Thông tư 01/BKHĐT 21.1.13  hướng dẫn về đăng ký kinh doanh thì trong hướng dẫn như Phòng ĐKKD của tỉnh A như thế là đúng quy định. Do  khu đất bạn đặt văn phòng chưa có địa chỉ nên phải ghi như hướng dẫn TH2.     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vietpointlaw.vn vì bài viết hữu ích
    tiendo.ntu (16/04/2013)
  • #255532   16/04/2013

    tiendo.ntu
    tiendo.ntu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Luật sư.

    Hiện công ty Tôi mới thuê mặt bằng này để một thời gian nữa (khoảng 2 tháng nữa) mới xây dựng và đưa vào hoạt động.

    Công ty yêu cầu tôi làm thủ tục mở giấy phép kinh doanh trước.

    Khi tôi liên hệ P.ĐKKD, Theo hướng dẫn của Phòng đăng ký kinh doanh: đất chưa có số nhà thì phải có xác nhận của chính quyền địa phương (cấp xã/phường).

    Tôi đã liên hệ đến phường, xong UBND phường, công an phường, ban quản lý khu phố đề từ chối xác nhận với lý do đất chưa có xây dựng nhà trên đấy thì họ không xác nhận gì hết.

    Quý anh/chị luật sư tư vấn giúp trường hợp của tôi cần làm thêm những thủ tục gì để có thể thành lập chi nhánh ở địa chỉ này.

    Rất mong nhận được sự giải đáp và hướng dẫn chi tiết.

    Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #256040   18/04/2013

    vietpointlaw.vn
    vietpointlaw.vn

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 234
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 35 Luật Doanh nghiệp 2005 thì: 

    Trụ sở chính của doanh nghiệp là địa điểm liên lạc, giao dịch của doanh nghiệp; phải ở trên lãnh thổ Việt Nam, có địa chỉ được xác định gồm số nhà, tên phố (ngõ phố) hoặc tên xã, phường, thị trấn, huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; số điện thoại, số fax và thư điện tử (nếu có).

    Theo đó nếu Công ty bạn thuê mặt bằng mà nơi đó chưa có công triình thì bạn nên điền vào Thông báo đăng ký kinh doanh những nội dung như : số thửa đất? tờ bản đồ số? Tên Đường ?  tổ? Khu phố? Phường? Quận/Huyện? Tỉnh/TP?

    Và UBND Phường nơi Công ty có mặt bằng đặt trụ sở sẽ xác nhận những nội  dung nêu trên theo Giấy Chứng nhận Quy ền sử dụng đất mà Công ty Bạn thuê. 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: