Đi taxi không có hóa đơn có được ghi nhận chi phí doanh nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #547762 31/05/2020

    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Đi taxi không có hóa đơn có được ghi nhận chi phí doanh nghiệp không?

    Cho mình hỏi qui định về việc hóa đơn chứng từ hợp lệ: mình thấy trong qui định có ghi đối với những khoản chi dưới 200.000 vnd thì không cần hóa đơn đỏ. Như vậy đối với những khoản taxi công ty mình đi mang về là những biên lai phí taxi dưới 200.000 vnd thì đều có thể cho vào chi phí hợp lý hợp lệ của Công ty phải không?

    Về vấn đề này, các bạn có thể xem quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC về chi phí của doanh nghiệp theo đó, về nguyên tắc chi phí được trừ khi 

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.


    Đối với khoản chi không có hóa đơn, được chấp thuận chi phí khi có Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:

    - Mua hàng hóa là nông, lâm, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;

    - Mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;

    - Mua đất, đá, cát, sỏi của hộ, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;

    - Mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;

    - Mua tài sản, dịch vụ của hộ, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;

    - Mua hàng hóa, dịch vụ của cá nhân, hộ kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).

    Như vậy, trường hợp đi taxi nếu không có hóa đơn sẽ không ghi nhận chi phí được.

    *** Cần lưu ý rằng tại Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định

    Điều 18. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    Như vậy, người mua vẫn có quyền yêu cầu lập hóa đơn đối với cước phí dưới 200 nghìn đồng

     

    Cập nhật bởi vyvy2409 ngày 31/05/2020 10:53:34 SA thiếu link
     
    4800 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận