Di chúc đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #460406 09/07/2017

    Thangle12469

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Di chúc đất đai

    Xin chào luật sư, tôi có 2 câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư

    Thứ nhất: Thưa luật sư ba mẹ tôi có một mảnh đất có diện tích 601 m2 trong đó bao gồm 250 m2 đất nhà ở và 351 m2 đất vườn cùng với tài sản gắn liền với đất là 1 căn nhà cấp 4. Ba mẹ tôi viết di chúc để lại cho tôi 250 m2 đất nhà ở cùng với căn nhà thì có hợp pháp không ?

    Thứ hai: Luật sư cho tôi hỏi nếu đã có di chúc rồi nhưng ba mẹ tôi chưa mất nhưng tôi muốn tách phần đất được thừa kế làm GCNQSD thì có được không ?

    Tôi rất mong nhận được ý kiến tư vấn từ phía Luật sư, tôi xin chân thành cảm ơn! 

     
    1273 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thangle12469 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #543643   15/04/2020

    Chào bạn!

    Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN trả lời bạn như sau

    Theo quy định tại Bộ luật dân sự 2015, cá nhân là người thành niên có đủ điều kiện tại điểm a khoản 1 điều 630 Bộ luật này đều có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật. Theo đó, điều kiện của cá nhân lập di chúc là:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

    b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

    Do đó, việc ba mẹ bạn muốn lập di chúc để lại cho bạn mảnh đất với căn nhà là tài sản trên mảnh đất đó là tài sản của họ và theo ý muốn của họ là hoàn toàn hợp pháp.

    Trường hợp ba mẹ bạn để lại di chúc cho bạn thừa kế mảnh đất đó mà ba mẹ bạn vẫn còn sống thì bản di chúc đó chưa có hiệu lực. Theo quy định về hiệu lực của di chúc tại Điều 643 BLDS 2015 thì di chúc có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế, theo đó thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết (Khoản 1 Điều 611 BLDS 2015). Chính vì thế, khi ba mẹ bạn chưa qua đời thì bạn chưa thể làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo di chúc hiện có. Tuy nhiên nếu bạn muốn làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trên thì bạn và ba mẹ có thể làm thông qua thủ tục tặng cho đối với mảnh đất và căn nhà trên theo quy định của pháp luật

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatducan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, thạc sỹ Nguyễn Xuân Vinh

Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội

Điện thoại liên hệ: 0989 553689

E-mail: luatsunguyenxuanvinh@gmail.com