dền bù đất chưa có sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #293293 24/10/2013

    daidatnghiadien

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    dền bù đất chưa có sổ đỏ

    gửi luật sư

    nhà em 2500 mét vuông đất từ đời ông cố em để lại, chỉ được đền bu 30% giá đất và không có bất cứ khoảng hỗ trợ nào như vậy có đúng không

     

     
    5773 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293364   25/10/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    daidatnghiadien viết:

    gửi luật sư

    nhà em 2500 mét vuông đất từ đời ông cố em để lại, chỉ được đền bu 30% giá đất và không có bất cứ khoảng hỗ trợ nào như vậy có đúng không

     

    Chào bạn!

    Câu hỏi của bạn còn thiếu nhiều thông tin, vì thế bạn vui lòng cung cấp một số thông tin sau:

    Diện tích đất của gia đình bạn ở đâu? Có từ năm nào?  Và có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

    Đất của gia đình bạn bị thu hồi vì lý do gì?...

    Nếu biết được những thông tin trên chúng tôi mới có thể góp ý cho bạn được.

    Thân!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hadong92 (02/01/2014)
  • #294591   31/10/2013

    daidatnghiadien
    daidatnghiadien

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bổ sung câu hỏi

    Đất từ thời ông cố tôi để lại, diện tích dất thu hồi của gia đình tôi là 1883 mét vuông. Không có sổ đỏ nhưng có giấy tạm giao của của UBND xã và có khế ước của chế độ củ (trước 1975). Nhà nước thu hồi để làm khu tái định cư, đền bù 30% giá đất và không có hỗ trợ cho hộ mất đất sản xuất.

     
    Báo quản trị |  
  • #294791   01/11/2013

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 132 lần


    Căn cứ theo Nghị định 69/2009/NĐ-CP về bồi thường hỗ trợ tái định cư thì bạn được bồi thường như sau:

    Điều 21. Hỗ trợ đối với đất nông nghiệp trong khu dân cư và đất vườn, ao không được công nhận là đất ở

    1. Hộ gia đình, cá nhân khi bị thu hồi đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở trong khu dân cư nhưng không được công nhận là đất ở; đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở riêng lẻ; đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở dọc kênh mương và dọc tuyến đường giao thông thì ngoài việc được bồi thường theo giá đất nông nghiệp trồng cây lâu năm còn được hỗ trợ bằng 30% - 70% giá đất ở của thửa đất đó; diện tích được hỗ trợ không quá 05 lần hạn mức giao đất ở tại địa phương.

     

    2. Hộ gia đình, cá nhân khi bị thu hồi đất nông nghiệp trong địa giới hành chính phường, trong khu dân cư thuộc thị trấn, khu dân cư nông thôn; thửa đất nông nghiệp tiếp giáp với ranh giới phường, ranh giới khu dân cư thì ngoài việc được bồi thường theo giá đất nông nghiệp còn được hỗ trợ bằng 20% - 50% giá đất ở trung bình của khu vực có đất thu hồi theo quy định trong Bảng giá đất của địa phương; diện tích được hỗ trợ không quá 05 lần hạn mức giao đất ở tại địa phương.

     Như vậy sẽ có 2 trường hợp sảy ra: 1/ Nếu nhà bạn thuộc trường hợp "đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở trong khu dân cư nhưng không được công nhận là đất ở" thì ngoài việc được bồi thường theo giá đất nông nghiệp trồng cây lâu năm còn được hỗ trợ bằng 30% - 70% giá đất ở của thửa đất đó; 2/ Nếu nhà bạn thuộc trường hợp "đất nông nghiệp trong địa giới hành chính phường, trong khu dân cư thuộc thị trấn, khu dân cư nông thôn; thửa đất nông nghiệp tiếp giáp với ranh giới phường, ranh giới khu dân cư" thì ngoài việc được bồi thường theo giá đất nông nghiệp còn được hỗ trợ bằng 20% - 50% giá đất ở trung bình của khu vực có đất thu hồi

     Theo bạn trình bày thì bạn thuộc trường hợp (2) từ 20%-50% và bạn được bồi thường 30% là không trái với quy định của pháp luật. Bạn cần kiểm tra kỹ xác nhận nguồn gốc nhà đất của phường xã nơi có đất (căn cứ để bồi thường cho bạn) về nguồn ngốc nhà đất của mình để biết mình thuộc trường hợp nào và việc bồi thường như vậy có đúng không. Vài dòng góp ý chúc bạn may mắn!

     

     

     

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lythuyettinhbenvung vì bài viết hữu ích
    ngocloan1990 (01/11/2013)