DanLuat 2015

Đây có phải là chương trình quảng cáo, khuyến mại không?

Chủ đề   RSS   
  • #328080 13/06/2014

    venicelee93

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 0 lần


    Đây có phải là chương trình quảng cáo, khuyến mại không?

    Công ty mình hiện muốn mở một chương trình với nội dung: khi khách hàng mua một sản phẩm thì sẽ ủng hộ 2000đ hỗ trợ cho các ngư dân ở Trường Sa và Hoàng Sa

    Cty kinh doanh các loại hàng gia vị như nước tương, nước sốt, gia vị ướp, ...

    Cty mình cũng có làm thủ tục lên Sở công thương, Cục xúc tiến TM nhưng họ đều bảo đây k phải là ctrinh khuyến mại nên k cấp giấy phép

    Vậy cty cần xin cấp giấy phép ở đâu? thủ tục như thế nào?

    Mình cảm ơn!

    Cập nhật bởi venicelee93 ngày 13/06/2014 09:35:01 SA
     
    3031 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329331   20/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4633)
    Số điểm: 29827
    Cảm ơn: 584
    Được cảm ơn 1045 lần


    Bạn cần phân biệt khuyến mại là sao:

    Điều 92. Các hình thức khuyến mại

    1. Đưa hàng hoá mẫu, cung ứng dịch vụ mẫu để khách hàng dùng thử không phải trả tiền.

    2. Tặng hàng hoá cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền.

    3. Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán hàng, giá cung ứng dịch vụ trước đó, được áp dụng trong thời gian khuyến mại đã đăng ký hoặc thông báo. Trường hợp hàng hóa, dịch vụ thuộc diện Nhà nước quản lý giá thì việc khuyến mại theo hình thức này được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

    4. Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm theo phiếu mua hàng, phiếu sử dụng dịch vụ để khách hàng được hưởng một hay một số lợi ích nhất định.

    5. Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm phiếu dự thi cho khách hàng để chọn người trao thưởng theo thể lệ và giải thưởng đã công bố.

    6. Bán hàng, cung ứng dịch vụ kèm theo việc tham dự các chương trình mang tính may rủi mà việc tham gia chương trình gắn liền với việc mua hàng hóa, dịch vụ và việc trúng thưởng dựa trên sự may mắn của người tham gia theo thể lệ và giải thưởng đã công bố.

    7. Tổ chức chương trình khách hàng thường xuyên, theo đó việc tặng thưởng cho khách hàng căn cứ trên số lượng hoặc trị giá mua hàng hóa, dịch vụ mà khách hàng thực hiện được thể hiện dưới hình thức thẻ khách hàng, phiếu ghi nhận sự mua hàng hoá, dịch vụ hoặc các hình thức khác.

    8. Tổ chức cho khách hàng tham gia các chương trình văn hóa, nghệ thuật, giải trí và các sự kiện khác vì mục đích khuyến mại.

    9. Các hình thức khuyến mại khác nếu được cơ quan quản lý nhà nước về thương mại chấp thuận.

    Trường hợp này của bạn không đựơc gọi là khuyến mại, mà chỉ là một khoản lợi nhuận do doanh nghiệp tự trích ra làm từ thiện thôi, vì thế không cần phải xin phép gì cả.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    venicelee93 (23/06/2014)
  • #329764   23/06/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (773)
    Số điểm: 5579
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 338 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Quy định của pháp luật về quảng cáo, khuyến mại:

    Điều 92 Luật Thương mại quy định về các hình thức khuyến mại, bao gồm:

    1. Đưa hàng hoá mẫu, cung ứng dịch vụ mẫu để khách hàng dùng thử không phải trả tiền.

    2. Tặng hàng hoá cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền.

    3. Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán hàng, giá cung ứng dịch vụ trước đó, được áp dụng trong thời gian khuyến mại đã đăng ký hoặc thông báo. Trường hợp hàng hóa, dịch vụ thuộc diện Nhà nước quản lý giá thì việc khuyến mại theo hình thức này được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

    4. Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm theo phiếu mua hàng, phiếu sử dụng dịch vụ để khách hàng được hưởng một hay một số lợi ích nhất định.

    5. Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm phiếu dự thi cho khách hàng để chọn người trao thưởng theo thể lệ và giải thưởng đã công bố.

    6. Bán hàng, cung ứng dịch vụ kèm theo việc tham dự các chương trình mang tính may rủi mà việc tham gia chương trình gắn liền với việc mua hàng hóa, dịch vụ và việc trúng thưởng dựa trên sự may mắn của người tham gia theo thể lệ và giải thưởng đã công bố.

    7. Tổ chức chương trình khách hàng thường xuyên, theo đó việc tặng thưởng cho khách hàng căn cứ trên số lượng hoặc trị giá mua hàng hóa, dịch vụ mà khách hàng thực hiện được thể hiện dưới hình thức thẻ khách hàng, phiếu ghi nhận sự mua hàng hoá, dịch vụ hoặc các hình thức khác.

    8. Tổ chức cho khách hàng tham gia các chương trình văn hóa, nghệ thuật, giải trí và các sự kiện khác vì mục đích khuyến mại.

    9. Các hình thức khuyến mại khác nếu được cơ quan quản lý nhà nước về thương mại chấp thuận.

    Điều 2 Luật Quảng cáo năm 2012 quy định:

    Quảng cáo là việc sử dụng các phương tiện nhằm giới thiệu đến công chúng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ có mục đích sinh lợi; sản phẩm, dịch vụ không có mục đích sinh lợi; tổ chức, cá nhân kinh doanh sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ được giới thiệu, trừ tin thời sự; chính sách xã hội; thông tin cá nhân.

    Như vậy, áp theo quy định pháp luật về quảng cáo, khuyến mại thì việc Công ty bạn mở chương trình thu hút khách hàng bằng việc ủng hộ tiền lợi nhuận thu được từ việc bán sản phẩm cho Trường Sa, Hoàng Sa không thuộc trường hợp quảng cáo, khuyến mại và do đó, bạn không cần xin cấp giấy phép về quảng cáo, khuyến mại.

    2. Việc thỏa thuận trích tiền mua/bán hàng để ủng hộ Trường Sa và Hoàng Sa

    - Về bản chất, việc hai bên nhất trí “nếu khách hàng mua một sản phẩm của Công ty thì Công ty sẽ trích từ phần tiền thu được để ủng hộ cho Trường Sa, Hoàng Sa” được coi là thỏa thuận về điều kiện mua bán do Công ty bạn đưa ra và được khách hàng chấp thuận khi mua hàng. Việc này không trái pháp luật và không cần xin phép cơ quan nhà nước.

    Chú ý rằng,  khi đã đưa ra quy định như vậy thì Công ty bạn có nghĩa vụ phải thực hiện bởi việc khách hàng mua hàng có nghĩa họ chấp thuận trích một phần tiền mua hàng của họ ra để góp với doanh nghiệp của bạn đóng góp ủng hộ ngư dân Trường Sa, Hoàng Sa, nếuvi phạm,  căn cứ Luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng năm 2012 và Nghị định 99/2011/NĐ-CP hướng dẫn về Luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng (Điều 20), thì khách mua hàng có quyền yêu cầu cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền tiến hành thanh tra, kiểm tra hành vi vi phạm của Công ty bạn và xử phạt vi phạm hành chính.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn và công ty sức khỏe và ngày càng phát triển.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    venicelee93 (23/06/2014)

0 Thành viên đang online
-