Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Đất tạm giao có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #179110 17/04/2012

    hp6530

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất tạm giao có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Thưa Luật sư.
    Gia đình tôi được tạm giao 158m2 đất theo quyết định của bản án. Xin luật sư cho biết "tạm giao đất" và "giao đất" khác nhau như thế nào?. Đất được tạm giao có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và có được bồi thường khi nhà nc thu hồi không?
    Trân trọng cảm ơn Luật sư đã giải đáp
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 17/04/2012 05:04:12 CH
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #179118   17/04/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (1739)
    Số điểm: 11854
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 618 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại khoản 5 Điều 50 luật đất đai 2003 về việc Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất. "5. Hộ gia đình, cá nhân được sử dụng đất theo bản án hoặc quyết định của Toà án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án, quyết định giải quyết tranh chấp đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật".
    Như vậy khi bản án có hiệu lực pháp luật thì gia đình bạn thực hiện các nghĩa vụ tài chính đối với đất và làm hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận QSDĐ theo quy định của pháp luật. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #189172   28/05/2012

    hp6530
    hp6530

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    LUATSUNGUYEN viết:

    Theo quy định tại khoản 5 Điều 50 luật đất đai 2003 về việc Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất. "5. Hộ gia đình, cá nhân được sử dụng đất theo bản án hoặc quyết định của Toà án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án, quyết định giải quyết tranh chấp đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật".
    Như vậy khi bản án có hiệu lực pháp luật thì gia đình bạn thực hiện các nghĩa vụ tài chính đối với đất và làm hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận QSDĐ theo quy định của pháp luật. Chào bạn



    Thưa luật sư, gia đình tôi đã làm hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với cả diện tích đất tạm giao, tuy nhiên, địa chính xã nói với diện tích đất "tạm giao" theo bản án của Tòa chưa chắc đã làm đc sổ đỏ, như vậy có đúng ko ạ, hiện địa chính đang xin ý kiến của Phòng TNMT. 
    Mong Luật sư trả lời giúp

     
    Báo quản trị |  
  • #342337   03/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 796
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 32 lần


    Chào bạn, Đối với phần diện tích đất được xác định là di sản thừa kế nhưng đã hết thời hiệu: Nếu có người thuộc diện, hàng thừa kế đang quản lý, sử dụng thì Tòa án sẽ "tạm giao" cho người đó tiếp tục quản lý sử dụng bởi vì hiện nay chưa có quy định pháp luật điều chỉnh vấn đề này. Do đó, phần diện tích đất tạm giao trong trường hợp này sẽ không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ).
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869