DanLuat 2015

ĐẤT NÔNG NGHIỆP CÓ VƯỜN AO TRONGKHU DÂN CƯ

Chủ đề   RSS   
  • #20032 04/10/2008

    ducdai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐẤT NÔNG NGHIỆP CÓ VƯỜN AO TRONGKHU DÂN CƯ

    Luật sư có thểgiải thích rõ cho em đất nôngnghiệp có vườn ao trong khu dân cư được quy định tại điều 80 nghị định 181 được không ạ?
    đất nông nghiệp có vườn ao trong khu dân cư có thể là đất nông nghiệp không ạ?tai sao? nếu không phải thì đất này được quyđịnh là đất gì?
    vì em đã đọc luật nhưng không thấy nói rõ về đất nông nghiệp có vườn ao
    em xin trân thành cảm ơn!!!!!!!!! 
     
    5025 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #20033   03/10/2008

    TranVoThienThu
    TranVoThienThu
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 76 lần


    1/- Khoản 5 điều 80 Nghị định 181 nói rằng nếu bạn muốn sử dụng đất nông nghiệp có vườn ao để làm nhà ở thì phải làm thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp thành đất ở và phải đóng tiền sử dụng đất cho phần đất được cho phép chuyển mục đích này.
          Hiểu nôm na là muốn từ đất nông nhiệp có vườn, ao trở thành đất ở thì bạn phải làm thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng và phải đóng tiền sử dụng đất theo qui định, chỉ khi đất này đã trở thành đất ở thì bạn mới được cấp phép xây dựng nhà.
    2/- Đã bảo là đất nông nghiệp có vườn ao thì dù nó ở khu dân cư đông đúc hay ngoài triền đê vắng vẻ vẫn là đất nông nghiệp chứ là đất gì hả bạn ? Mãi mãi nó là đất nông nghiệp có vườn ao nếu bạn không hề làm thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất hoặc nhà nước không cho bạn chuyển mục đích sử dụng đất này.
     
    Báo quản trị |  
  • #20034   04/10/2008

    phongdatdai
    phongdatdai
    Top 200
    Chồi

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2008
    Tổng số bài viết (260)
    Số điểm: 1230
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đầu tiên xin thông tin với bạn là các khoản 1, 2, 3, 4 của Điều 80 Nghị định 181/2004/NĐ-CP đã bị bãi bỏ theo Nghị định 84/2007/NĐ-CP.
    Đối với các thửa đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư và đất vườn ao liền kề với đất ở thì tùy từng trường hợp mà khi Nhà nước thu hồi đất sẽ được hỗ trợ thêm về tiền. Bạn có thể nghiên cứu thêm ở các Điều 43 Nghị định 84, mục VII Thông tư liên tịch số 14/2008 ngày 31/01/2008 của Bộ Tài chính và Bộ TNMT.
     
    Báo quản trị |  
  • #20035   04/10/2008

    ducdai
    ducdai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐẤT NÔNG NGHIỆP CÓ VƯỜN AO TRONG KHU DÂN CƯ

    Em xin cam ơn câu trả lời của phongđatdaiva TranVoThienThu!
    nhưng em thấy khoản 1,2,3,4 của điều 80 nghị định 181/2004/NĐ-CP bị bãi bỏ. nhưng điều 5 không bị bãi bỏ phải không ạ?và em đồng ý với câu trả lời của TranVoThienThu về đất ở có vườn ao trong khu dân cư!!!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-