• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Đất được tặng sau khi kết hôn có phải là tài sản riêng?

Chủ đề   RSS   
  • #219042 10/10/2012

    meobi1404

    Công dân mới
    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất được tặng sau khi kết hôn có phải là tài sản riêng?

    Cam ơn danluat đã cho tôi những thông tin pháp luật rất hữu ích. Tôi có một vấn đề nhỏ xin được tư vấn như sau:

    Tôi được bố mẹ đẻ tặng một mảnh đất sau khi kết hôn, xin hỏi mảnh đất trên có phải là tài sản riêng của tôi không? Nếu là tài sản riêng thì khi  tôi bán mảnh đất này, và dùng tiền bán được mua một mảnh đất khác để ở cho phù hợp với công việc của mình thì mảnh đất mới này có phải là tài sản riêng của tôi hay không? Xin chân thành cảm ơn

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #219181   11/10/2012
    Được đánh dấu trả lời

    lsduongmai
    lsduongmai
    Top 25
    Male
    Công dân tiêu biểu
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (2368)
    Số điểm: 13296
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 910 lần
    Lawyer

    Re: Đất được tặng sau khi kết hôn có phải là tài sản riêng?

    Chào bạn!

    Trước hết việc xác định tài sản riêng của vợ chồng được quy định tại Điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 như sau:

    Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

    Căn cứ quy định này thì tài sản bạn được bố mẹ đẻ tặng riêng là tài sản riêng của bạn.

    Về việc bạn định bán phần tài sản đó để mua tài sản khác thì bạn buộc phải có thỏa thuận với chồng, vợ bạn về tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân mới bảo đảm được quyền lợi của bạn.

    Chúc bạn khỏe!

     

    Luật sư: Duơng Văn Mai - Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006281

    Công ty Luật TNHH Thuận Phát - http://Luatthuanphat.vn

    VPGD: P507, L1, Ngõ 93, Láng Hạ, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.

    Email: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn lsduongmai vì bài viết hữu ích
    meobi1404 (12/10/2012) luatsunguyenvinhdien (16/10/2012) KIEUTIEN1401 (17/10/2012)
  • #219501   12/10/2012

    meobi1404
    meobi1404

    Công dân mới
    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Đất được tặng sau khi kết hôn có phải là tài sản riêng?

    Xin cảm ơn luật sư. Chúc luật sư mạnh khỏe và gặp hái nhiều thành công!

     
    Báo quản trị |  
  • #220937   19/10/2012

    phuongnhien_92
    phuongnhien_92

    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Đất được tặng sau khi kết hôn có phải là tài sản riêng?

    Cho em hỏi vấn đề sau

    Bố mẹ em có di chúc cho chị gái em (đã có chồng) một mảnh đất, đất được cho sau khi chị gái em đã lập gia đình và có con. Vây cho em hỏi, mảnh đất trên có phải là tài sản riêng của chị e hay không? Nếu  gia đình vợ chồng chị em có tranh chấp xảy ra, thì mảnh đất đó giải quyết ra sao?Em xin chân thành cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #221127   20/10/2012

    lsduongmai
    lsduongmai
    Top 25
    Male
    Công dân tiêu biểu
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (2368)
    Số điểm: 13296
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 910 lần
    Lawyer

    Re:Đất được tặng sau khi kết hôn có phải là tài sản riêng?

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 về tài sản riêng của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như sau:

    Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

    Nếu bố mẹ bạn chỉ để thừa kế riêng cho chị gái bạn đồng thời chị gái bạn và chồng không có thỏa thuận về việc nhập tài sản đó vào khối tài sản chung của vợ chồng thì đó là tài sản riêng của chị bạn.

    Trường hợp có tranh chấp chị bạn hoàn toàn đủ cơ sở để bảo vệ quyền lợi hợp pháp của mình.

    Chúc bạn cuối tuần vui vẻ!

     

    Luật sư: Duơng Văn Mai - Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006281

    Công ty Luật TNHH Thuận Phát - http://Luatthuanphat.vn

    VPGD: P507, L1, Ngõ 93, Láng Hạ, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.

    Email: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsduongmai vì bài viết hữu ích
    phuongnhien_92 (23/10/2012)

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư: Dương Văn Mai - Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006281

Công ty Luật TNHH Thuận Phát

VPGD: P507, L1, Ngõ 93, Láng Hạ, Phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.