Đất đai, Nhà cửa

Chủ đề   RSS   
  • #518722 23/05/2019

    Tam502

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Đất đai, Nhà cửa

         Em chào mọi người ạ .

       Nhà em là nhà đôi người đứng tên là bà nội và ông bác nhưng đều đã qua đời hết rồi ( không đi chúc ), Tình hình là bây giờ mấy cô chú bác muốn bán nhà để được chia tài sản ạ , nhà em (cô chú bác) tổng cộng được 10 người ạ , cho em xin hỏi nếu trong đó có 7 người đồng ý bán , còn lại 3 người thì không muốn , vậy nhà của em có bán được không ạ ? và cho em xin hỏi sẽ xảy ra trường hợp gì không ? nếu không thỏa thuận được có cần lên tòa án giải quyết không ? và em phải làm thế nào mới bán được nhà ? 

    Xin Tư Vấn giúp em với , và em xin cảm ơn mọi người ạh .
     
    2135 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518748   24/05/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2121)
    Số điểm: 12060
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo quy định tại Điều 651 về Người thừa kế theo pháp luật của Bộ luật dân sự năm 2015 như sau:

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại….

    Theo thông tin bạn cung cấp, mảnh đất này là tài sản chung của bà và bác bạn. Khi bà và bác bạn qua đời, không để lại di chúc (trừ khi có di chúc hợp pháp về vấn đề này thì thực hiện theo di chúc) thì toàn bộ nhà đất thuộc quyền sở hữu của bà và bác bạn sẽ trở thành di sản thừa kế. Do căn nhà là sở hữu chung của những người đồng thừa kế nên người cô, chú bác bạn không thể bán nhà khi có người khác không đồng ý bán, việc bán nhà chỉ được thực hiện khi có sự đồng ý của của tất cả các đồng thừa kế.

    Như vậy, trong trường hợp có người không đồng ý việc bán căn nhà, do đây là tranh chấp trong gia đình nên các đồng thừa kế có thể ưu tiên việc tiến hành họp với nhau, thỏa thuận về việc chia tài sản, tiến hành xác định chính xác giá trị của căn nhà và chia đều những người thừa kế. Các đồng thừa kế có thể tiến hành ủy quyền cho 1 người đứng ra bán căn nhà và cam kết sẽ chia đều cho cho mọi người được hưởng. Tuy nhiên, trong trường hợp không thể thỏa thuận, các đồng thừa kế buộc phải làm đơn kiện ra tòa yêu cầu chia thừa kế đúng theo quy định. 

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #522171   29/06/2019

    Tam502
    Tam502

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin kính chào luật sư , em tính mua căn hộ nhưng chỉ được ký Hợp đồng đặt cọc và hợp đồng quản lý sử dụng nhà, nhưng chưa được ký hợp đồng mua bán , tại vì dự án này hiện chưa được UBND TP.HCM quyết định giá trị tiền sử dụng đất phải nộp nên chủ đầu tư không có cơ sở và chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính với Nhà nước.
    - cho em xin hỏi nếu em mua căn hộ có vấn đề gì không ? 
    -nếu em chỉ được ký Hợp đồng đặt cọc và hợp đồng quản lý sử dụng nhà với chủ đầu tư , nhưng chủ đầu tư vẫn chưa đóng tiền sử dụng đất cho Nhà nước thì sẽ như thế nào ah ?
    xin vui lòng tư vấn giúp em xin cảm ơn ạ .
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tam502 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/07/2019)
  • #522605   02/07/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2121)
    Số điểm: 12060
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại các Điều 55 và 57 của Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014, Chủ đầu tư chỉ được tiến hành các giao dịch căn hộ khi đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó. Tức là, người mua tuyệt đối không ký vào bất kỳ hợp đồng nào khi mà Chủ đầu tư chưa hoàn thành phần móng công trình.

    Điều kiện nhà ở hình thành trong tương lai thuộc dự án xây dựng nhà ở thương mại có thể được mở bán được quy định rất cụ thể tại Điều 55, 56 Luật Kinh doanh Bất động sản và Điều 19 Nghị định 99/2015/NĐ-CP (Nghị định 99) như sau:

    - Có giấy phép xây dựng.

    - Có đầy đủ hồ sơ dự án.

    - Thiết kế bản vẽ thi công đã được phê duyệt bởi cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    - Đối với nhà chung cư/toà nhà hỗn hợp thì phải có biên bản nghiệm thu hoàn thành xong phần móng của toà nhà.

    - Đối với nhà ở liền kề/thấp tầng thì phải có biên bản nghiệm thu về việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng tương ứng theo tiến độ dự án.

    - Công văn của Sở Xây dựng gửi Chủ đầu tư xác nhận nhà ở hình thành trong tương lai được phép bán. (Trong Công văn sẽ nêu rõ số lượng nhà ở đủ điều kiện bán).

    - Chủ đầu tư còn phải được một ngân hàng thương mại có đủ năng lực, thực hiện bảo lãnh nghĩa vụ tài chính cho Chủ đầu tư đối với khách hàng khi Chủ đầu tư không bàn giao nhà ở theo đúng tiến độ đã cam kết. Khi ký kết Hợp đồng mua bán, Chủ đầu tư phải gửi kèm một bản sao hợp đồng bảo lãnh cho khách hàng.

    Theo thông tin bạn cung cấp thì căn hộ bạn dự định mua thuộc dự án chưa được quyết định giá trị tiền sử dụng đất phải nộp nên chủ đầu tư không có cơ sở và chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính với Nhà nước, tức là chưa có đầy đủ hồ sơ thực hiện dự án. Như vậy, dự án đó chưa đủ điều kiện để giao dịch và tuyệt đối không ký vào bất kỳ hợp đồng nào khi mà Chủ đầu tư chưa hoàn thành các thủ tục pháp lý và các điều kiện như ở trên. Nhằm tự bảo vệ quyền lợi của mình, bạn cần nắm rõ những vấn đề pháp lý dự án, các cam kết với chủ đầu tư khi quyết định sở hữu căn hộ để tránh gặp rủi ro

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/07/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.