DanLuat 2015

đất có nguồn gốc sau ngày 01/7/2004

Chủ đề   RSS   
  • #52490 28/05/2010

    khacchung

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2009
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đất có nguồn gốc sau ngày 01/7/2004

    Xin các luật sư tư vấn giúp.
    Gia đình tôi có mua một lô đất, đất chưa có bìa đỏ chỉ mua bằng giấy viết tay. thời gian mua là năm 2005.
    gia đình tôi đi đăng ký xin cấp giấy chứng nhận QSD đất và được UBND huyện cấp bìa đỏ rồi nhưng gia đình tôi chưa thể lấy bìa đỏ được vì chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính, gia đình tôi có đến Văn phòng đăng ký QSD đất để hỏi thì được trả lời là trường hợp của gia đình tôi phải làm thủ tục chuyển quyền theo quy định tại NĐ 84/2007/ND-CP vì đất của gia đình tôi có nguồn gốc là nhận chuyển nhượng sau ngày 01/7/2004. Tôi không hiểu thủ tục chuyển quyền là như thế nào? vì gia đình tôi mua bằng giấy viết tay mà vả lại chủ củ cũng chưa có bìa đỏ. Tôi rất hoang mang về việc này rất mong Luật Sư tư vấn giúp gia đình tôi về vấn đề này phải làm sao. Tôi đang cần rất gấp.

    Đừng bao giờ mất kiên nhẫn- đó là chìa khóa cuối cùng mở được mọi cánh cửa!

     
    17679 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #52499   28/05/2010

    lawyerhien
    lawyerhien
    Top 100
    Lớp 6

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 7457
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 33 lần


    Như vậy là phần đất của gia đình bạn đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho chủ cũ. Muốn sang tên bạn thì phải làm thủ tục chuyển nhượng theo quy định của pháp luật. Muốn biết cụ thể thì bạn liên hệ phòng tài nguyên môi trường để biết thêm chi tiết.

    Thân mến.

    Luật s­ư L­ưu Thị Thu Hiền

    Tr­ưởng VP Luật s­ư Hiền và Liên danh

    374 Phan Bội Châu - Buôn Ma Thuột - Đăk Lăk.

     
    Báo quản trị |  
  • #52546   29/05/2010

    khacchung
    khacchung

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2009
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn chị nhiều!

    Cho em hỏi thêm điều này nữa ạ. Gia đình em đã đến Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất của huyện hỏi thì được biết phần đất của gia đình em đã được cấp bìa đỏ và mang tên của gia đình em rồi, nhưng cơ quan thuế yêu cầu văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất phải làm thủ tục chuyển quyền theo quy định tại NĐ 84/2007/NĐ-CP. Cơ quan thuế yêu cầu như vậy có sai không ạ ? nếu phải làm thủ tục chuyển quyền thì phải làm như thế nào ạ vì chủ củ đã chuyển đi nơi khác và họ cũng không có bìa đỏ thì làm sao làm thủ tục chuyển quyền được ạ. Rất mong được sự giúp đỡ của Chị

    Đừng bao giờ mất kiên nhẫn- đó là chìa khóa cuối cùng mở được mọi cánh cửa!

     
    Báo quản trị |  
  • #52597   30/05/2010

    ntuhoang
    ntuhoang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2009
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần



                  Theo tôi nghĩ thì việc Văn phòng Đăng ký quyền sử dụng đất yêu cầu gia đình bạn làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất là không phù hợp với quy định của khoản 1 Điều 11 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ vì theo quy định của khoản 1 Điều 11 đã quy định "Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất hoặc nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở (sau đây gọi là người nhận chuyển quyền) trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà chưa được cấp Giấy chứng nhận nhưng có giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của bên chuyển quyền (không có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc chuyển quyền) thì không phải thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất, người nhận chuyển quyền nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại khoản 1 Điều 135 hoặc khoản 1 Điều 136 Nghị định số 181/2004/ NĐ-CP".
                Tại Mục II Thông tư liên tịch số 14/2008/TTLT-BTC-BTNMT ngày 31/01/2008 của Bộ Tài chính và Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về việc thực hiện nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp của gia đình bạn như sau: "Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nguồn gốc do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất hoặc nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà chưa được cấp Giấy chứng nhận, không có một trong các giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai nhưng có giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của bên chuyển quyền (kể cả trường hợp không có xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc chuyển quyền), nay nếu được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận thì không phải thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất nhưng phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Nghị định số 198/2004/NĐ-CP, Nghị định số 84/2007/NĐ-CP; lệ phí trước bạ theo quy định của pháp luật.

     Giá đất để tính thu tiền sử dụng đất, lệ phí trước bạ là giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (gọi là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) ban hành theo quy định của Chính phủ có hiệu lực thi hành tại thời điểm nộp hồ sơ đầy đủ, hợp lệ"

                 Do vậy, gia đình bạn vẫn được cấp và nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và phải thực hiện nghĩa vụ tài chính cho Nhà nước theo quy định mà thôi.
                 Thân ái./.

    Mọi chi tiết liên hệ nick: ntuhoang@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #52600   30/05/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5279)
    Số điểm: 50620
    Cảm ơn: 1833
    Được cảm ơn 3488 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    "Do vậy, gia đình bạn vẫn được cấp và nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và phải thực hiện nghĩa vụ tài chính cho Nhà nước theo quy định mà thôi". Mấu chốt là chỗ này đấy bạn #0072bc;">ntuhoang.
    Nguyên nhân là do bạn khacchung đặt câu hỏi không đúng thôi. Thủ tục chuyển quyền sử dụng đất đã được thực hiện xong, đã có bìa đỏ mang tên gia dình bạn ấy. Nhưng do chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính cho Nhà nước nên cơ quan thuế yêu cầu gia đình bạn ấy phải thực hiện thì mới giao giấy CNQSDĐ thôi.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #179003   17/04/2012

    ChauThanhGiang
    ChauThanhGiang

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu phần đất đó đã được UBND huyện ra giấy đỏ thì bạn liên hệ Phòng tài nguyên Môi trường để họ lập phiếu chuyển thông tin địa chính chuyển hồ sơ cho cơ quan thuế để bạn thực hiện nghĩa vụ tài chính (do cơ quan thuế xác định), sau khi thực hiện nghĩa vụ tài chính bạn cầm kết quả nộp tiền vào kho bạc, liên hệ với Văn phòng đăng ký QSDĐ để nhận giấy CN.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-