HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Đăng ký thỏa ước lao động tập thể

Chủ đề   RSS   
  • #87782 11/03/2011

    phannguyenngocquynh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 355
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký thỏa ước lao động tập thể

    tôi là nhân viên chi nhánh của 1 công ty, hôm thứ 3 vừa qua tôi có đến sở lao động thương binh và xã hội TPHCM đăng ký thỏa ước lao động tập thể. Tuy nhiên, người nhận hồ sơ nói rằng khi nào điều lệ của công ty quy định chi nhánh được quyền đăng ký thì mới được đăng ký tại Sở, tôi lại hỏi nếu có ủy quyền của tổng giám đốc cho giám đốc chi nhánh tôi để đi đăng ký thì có được không. người tiếp nhận hồ sơ trả lời là không và nói là muốn đăng ký thì phải gởi ra trụ sở chính ở hà nội để họ đăng ký.
    tôi muốn hỏi người nhận hồ sơ làm vậy có đúng không, căn cứ pháp lý?

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #87827   11/03/2011

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 100
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (456)
    Số điểm: 2970
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 53 lần


             Chào bạn..!!!
             Căn cứ vào quy định tại Khoản 3 điều 1 Nghị định 93/2002/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 196/CP năm 1994 Hướng dẫn Bộ luật Lao động về thoả ước lao động tập thể. về sửa đổi điều 5 nghị định Nghị định 196-CP năm 1994 hướng dẫn thi hành Bộ luật lao động về thoả ước lao động tập thể quy định:
    <!--[if gte mso 9]> Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 <![endif]--><!--[if gte mso 9]> <![endif]--><!--[if gte mso 10]> <![endif]-->

    Điều 5. Việc đăng ký thoả ước lao động tập thể theo Điều 47 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung được quy định như sau:

    Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày ký kết thỏa ước lao động tập thể, người sử dụng lao động phải gửi bản thỏa ước lao động tập thể đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, nơi có trụ sở chính của doanh nghiệp hoặc tổ chức để đăng ký. Doanh nghiệp trong khu chế xuất, khu công nghiệp, khu công nghệ cao (gọi chung là khu công nghiệp) đăng ký tại Ban Quản lý khu công nghiệp theo ủy quyền của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, nơi có trụ sở chính của Ban Quản lý đó."

               Do đó, hướng dẫn của cán bộ tiếp nhận hồ sơ là chính xác.

    Nguyễn Bùi Bá Huy

    nguyenbuibahuy@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #87832   11/03/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1199)
    Số điểm: 14030
    Cảm ơn: 354
    Được cảm ơn 421 lần


    Chào anh!

    Theo quy định tại điều 5 nghị định 196-CP năm 1994 thì

    Điều 5.- Việc đăng ký thoả ước lao động tập thể theo Điều 47, Khoản 3 Điều 48 của Bộ Luật Lao động được quy định như sau:

    1. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày ký kết thoả ước lao động tập thể, #ff0000;">người sử dụng lao động phải gửi bản thoả ước lao động tập thể đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương #ffff00;">nơi có trụ sở chính của doanh nghiệp hoặc tổ chức để đăng ký.

    2. Doanh nghiệp trực thuộc khu chế xuất, khu công nghiệp phải gửi bản thoả ước lao động tập thể đến Ban Quản lý khu chế xuất, khu công nghiệp để đăng ký tại Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có trụ sở chính của Ban Quản lý đó.

    3. Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được bản thoả ước lao động tập thể, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương xem xét và thông báo bằng văn bản về về việc đăng ký cho hai bên biết. Nếu trong thoả ước lao động tập thể có những điều khoản trái pháp luật thì chỉ rõ và hướng dẫn cho hai bên sửa đổi để đăng ký lại.

    Anh có thể tham khảo.

    thân!

    Tư vấn pháp luật miễn phí: 0938 555 058 - - - http://thongtintuvanphapluat.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #89295   19/03/2011

    bongcainho
    bongcainho

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin luật sư cho em hỏi: Công ty TNHH có 3 người LĐ thì có cần phải đăng ký thoả ước lao động tập thể không ạ 
     
    Báo quản trị |  
  • #89300   19/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4609)
    Số điểm: 84531
    Cảm ơn: 1501
    Được cảm ơn 1911 lần
    SMod

     Thân chào bạn!

     Có thể không cần phải đăng ký thỏa ước, nhưng công ty bạn nên đăng ký, sẽ tốt cho những giải quyết sau này của công ty bạn.

     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #89439   20/03/2011

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 75
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 314 lần



    Thỏa ước LĐ tập thể do đại diện của tập thể LĐ và NSDLĐ thương lượng và ký kết theo nguyên tắc tự nguyện, bình đẳng và công khai.

    Công ty TNHH có 3 người LĐ thì không có thỏa ước LĐ tập thể.

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
  • #89450   20/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4609)
    Số điểm: 84531
    Cảm ơn: 1501
    Được cảm ơn 1911 lần
    SMod

     Thân chào chị baocongdoan

     Chị cho em văn bản quy định trường hợp này được không?
    Công ty TNHH có 3 người LĐ thì không có thỏa ước LĐ tập thể.
     Cảm ơn chị

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #89487   21/03/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 25
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1505)
    Số điểm: 16294
    Cảm ơn: 1349
    Được cảm ơn 1349 lần


    Chào mọi người,

        Xin vui lòng tham khảo link sau để biết được rằng doanh nghiệp có bắt buộc phải ký TULĐTT với NLĐ hay không?

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/sa-thai-dung-quy-dinh-phap-luat-lao-dong-41570.aspx

        Thân.

    More haste, less speed!

     
    Báo quản trị |  
  • #89497   21/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4609)
    Số điểm: 84531
    Cảm ơn: 1501
    Được cảm ơn 1911 lần
    SMod

     Thân chị Maiphuong5

    #c6d9f0;"> #c6d9f0;">Cám ơn anh BachThanhDC!

        Nhờ trao đổi với anh mà tôi hiểu rõ hơn nhiều điều. Những giải thích của anh rất chính xác và cặn kẽ. Nói chung, những nội dung anh đề cập trong TULĐTT để doanh nghiệp căn cứ vào đó khi tiến hành sa thải lao động, đều đã và có thể quy định trong HĐLĐ và NQLĐ (nếu cần), đặc biệt là định mức lao động - là cơ sở để xác định NLĐ có hoàn thành nhiệm vụ được giao hay không. #ff0000;">Chung quy lại, luật không bắt buộc mọi doanh nghiệp phải có TULĐTT, nên thiết nghĩ điều kiện số 3 là điều kiện cần nhưng không phải là điều kiện đủ.



     Mấy bài này em tham khảo rồi!

     Thân chị Maiphuong5

     Chúc chị ngày mới vui vẻ và làm việc hiệu quả!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #89508   21/03/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5179)
    Số điểm: 49627
    Cảm ơn: 1800
    Được cảm ơn 3291 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào cả nhà!

    baocongdoan viết:

    Công ty TNHH có 3 người LĐ thì không có thỏa ước LĐ tập thể.


    Quy định của BLLĐ về TƯLĐTT và các văn bản hướng dẫn thi hành tuy không nêu cụ thể. Nhưng khẳng định trên của chị Bảo là có căn cứ.

    Cơ sở pháp lý gồm các quy định sau:

    Khoản 1 Điều 1 Nghị định số 93/2002/NĐ-CP:
    Đối tượng và phạm vi áp dụng thỏa ước lao động tập thể là các doanh nghiệp, tổ chức có tổ chức công đoàn cơ sở hoặc Ban Chấp hành Công đoàn lâm thời...

    Điểm a khoản 1 Điều 45 BLLĐ (sửa đổi năm 2002):
    Đại diện thương lượng thoả ước tập thể của hai bên gồm:

    a) Bên tập thể lao động là Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc Ban chấp hành công đoàn lâm thời;

    Khoản 2 Điều 45 BLLĐ:
    Đại diện ký kết của bên tập thể lao động là Chủ tịch Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc người có giấy uỷ quyền của Ban chấp hành công đoàn...

    Điểm a khoản 1 Điều 16 Điều lệ Công đoàn Việt Nam 2008:

    Công đoàn cơ sở được thành lập ở các doanh nghiệp, các hợp tác xã sản xuất công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, dịch vụ, các đơn vị sự nghiệp công lập và ngoài công lập; các cơ quan nhà nước, cơ quan của tổ chức chính trị, chính trị - xã hội và tổ chức xã hội nghề nghiệp, có 5 đoàn viên trở lên và được công đoàn cấp trên quyết định thành lập.

    Như vậy,
    Công ty TNHH có 3 người lao động thì không đủ điều kiện để thành lập Công đoàn cơ sở. Và vì vậy cũng không đủ điều kiện để xây dựng TƯLĐTT.

    Trân trọng! 

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 21/03/2011 10:09:28 AM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (21/03/2011) Maiphuong5 (21/03/2011)
  • #337707   07/08/2014

    em thắc mắc cái thỏa ước lao động tập thể và cái nội quy lao động khách nhau như thế nào? rất mong dc anh chị giai đáp

     
    Báo quản trị |  
  • #337713   08/08/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6384)
    Số điểm: 64342
    Cảm ơn: 1857
    Được cảm ơn 3363 lần
    Moderator

    hamhappp viết:

    em thắc mắc cái thỏa ước lao động tập thể và cái nội quy lao động khách nhau như thế nào? rất mong dc anh chị giai đáp

    Chào bạn!

    Từ tên gọi chắc bạn cũng hiểu nôm na rồi? Mình cũng nói nôm na thế này:

    - Nội quy là những quy định nội bộ của Doanh nghiệp phù hợp với các quy định của pháp luật do NSDLĐ ban hành để đảm bảo trật tự, thời gian làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, an toàn vệ sinh lao động, những hành vi mà người lao động phải làm và không được làm, kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất,..

    - Thỏa ước lao động tập thể là văn bản thỏa thuận giữa NSDLĐ và NLĐ (hoặc đại diện của NLĐ) về chế độ chính sách, thời gian làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, lương, .... Thỏa ước cũng có thể thỏa thuận về hành vi, trật tự trong Doanh nghiệp. 

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    hamhappp (08/08/2014)