DanLuat 2015

đăng ký sử dụng lao động cho DN mới thành lập

Chủ đề   RSS   
  • #129902 12/09/2011

    labacha263

    Female
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2011
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 1340
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    đăng ký sử dụng lao động cho DN mới thành lập

    Em đang làm cho một doanh nghiệp mới thành lập. Hiện tại DN chỉ có 3 người: 1 GĐ, 1 kế toán, 1 nhân viên giám sát,
    Như vậy, em phải đăng ký sử dụng lao động như thế nào? Nhân viên giám sát đang thử việc thì có cần ký hợp đồng lao động không?
    Anh (chị) nào hiểu rõ về vấn đề này xin giúp em.
    Cám ơn rất nhiều! 
     
    5093 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #129968   12/09/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1460 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Giám đốc Cty này chắc là chủ sở hữu cty tnhh một thành viên... nên không phải đăng ký lao động.
    Kế toán thì bạn phải ký hợp đồng lao động và đăng ký lao động. Bạn cần phải đăng ký lao động. Thủ tục cũng khá đơn giản và bạn liên  hệ Phòng TB Lao động & Xã hội nơi đóng trụ sở cty để được hướng dẫn...
    Đối với người thử việc thì bạn chỉ cần làm hợp đồng thử việc hoặc biên bản thỏa thuận thử việc. Chỉ khi hết thời hạn thử việc, nếu người này đạt yêu cầu thì cty mới ký hợp đồng lao động. Hoặc ngược lại, nếu không đạt thì không phải ký hợp đồng lao động và chia tay nhau, đường ai nấy đi
    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 12/09/2011 02:59:45 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #129981   12/09/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Mình xin bổ sung về tiền lương và thời gian thử việc như sau:
    Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó

    Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử quy định tại Điều 32 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    1. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên.

    2. Thời gian thử việc không được quá 30 ngày đối với chức danh nghề cần trình độ trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    3. Thời gian thử việc không được quá 6 ngày đối với những lao động khác.

    4. Hết thời gian thử việc, người sử dụng lao động thông báo kết quả làm thử cho người lao động. Nếu đạt yêu cầu hai bên phải tiến hành ký kết hợp đồng lao động hoặc người lao động không được thông báo mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức.

    Cập nhật bởi thuythuythao ngày 12/09/2011 03:13:13 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #130123   13/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6833)
    Số điểm: 76163
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3705 lần


    Xin chào luatsuchanh và bạn thuythuythao
    Cho mình hỏi chút nha:
    Thời gian thử việc là 60 ngày/30 ngày/6 ngày là ngày làm việc hay tính luôn cả ngày nghỉ trong đó?
    Mong sớm phúc đáp, thanks!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #130194   13/09/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Cái ngày này thì mình cũng không rõ là ngày làm việc hay là ngày dương lịch bình thường nữa. Nhưng bạn để ý tiền lương đi kèm với điều kiện về ngày làm thử thì chắc bạn cũng rõ. Nếu tính cả ngày nghỉ mà không đi làm thì liệu Công ty có trả lương cho ngày đó không nhỉ?
    Đó chỉ là ý kiến của riêng mình thôi. Còn bạn nào có ý kiến chính xác hơn thì cho mình tham khảo với nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #130295   13/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6833)
    Số điểm: 76163
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3705 lần


    Cảm ơn thuyhthuythao nha, mình tham mưu cho xếp là ngày làm việc; nhưng vì mình đọc vào điều luật quy định thời gian thử việc mà chưa khẳng định một cách chắc chắn rằng mình tham mưu đúng.
    Thanks bạn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #405809   09/11/2015

    hangthu1702
    hangthu1702

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2015
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Dear Luật sư, 

    Về vấn đề khai trình lao động cho doanh nghiệp mới bắt đầu hoạt động, luật sư cho em hỏi đối với lao động đang trong thời gian thử việc thì có khai báo không ạ?. Trường hợp có khai báo trong phần hợp đồng lao động thì phải khai là chưa qua đào tạo hay hợp đồng thời vụ-hợp đồng xác định có thời hạn dưới 12 tháng?

    Cám ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #405821   09/11/2015

    LUATSUVUTAN
    LUATSUVUTAN
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 700
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    Trường hợp bạn hangthu1702 hỏi mình trả lời như sau:

    - Người lao động đang trong quá trình thử việc thì không bắt buộc phải khai trình sử dụng lao động. Biểu mẫu số 07 trong thông tư số 23/2014/TT- BLĐTBXH và công văn 17940/SLĐTBXH-VL không đề cập đến người lao động đang trong quá trình thử việc.

    Chào bạn./.

    LUẬT SƯ LÊ VŨ TẤN - Nơi đặt trọn niềm tin của bạn

    Phone: 0123 60000 85

    Office: VĂN PHÒNG LUẬT SƯ UY TÍN/HÃNG LUẬT UY TÍN/LUẬT SƯ UY TÍN

    Add: 16 Phan Chu Trinh, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Web: www.hangluatuytin.com - www.luatsuuytin.org

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-