Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Đăng ký sử dụng lao động.

Chủ đề   RSS   
  • #74038 18/12/2010

    Trung_Hau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký sử dụng lao động.

    Xin luật sư giúp
    Tôi làm kế toán cho công ty TNHH đã hoạt động gần 2 năm mà chưa đăng ký sử dụng lao động. Nếu bây giờ đăng ký thì có bị phạt không? Có bị truy thu BHXH? Đăng ký bây giờ thì phải ký lại toàn bộ hợp đồng lao động cho nhân viên? ( Công ty hiện tại chỉ có 10 nhân viên kể cả Giám đốc)
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #74222   20/12/2010

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 200
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn,

    Theo thông tin bạn cung cấp,tôi xin có tư vấn như sau:
    Công ty của bạn sẽ bị phạt về hành vi không đăng ký sử dụng lao động và không đóng BHXH theo mức sau:
     

    Nghị định 47/2010/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động:

    Điều 17. Vi phạm những quy định khác

    1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong những hành vi sau đây:

    a) Không khai báo việc sử dụng lao động; không báo cáo tình hình thay đổi nhân công; không báo cáo việc chấm dứt sử dụng lao động trong trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động;

    Nghị định 86/2010/NĐ-CP:phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực BHXH

    Điều 7. Hành vi không đóng bảo hiểm xã hội cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

    1. Phạt tiền

    a) Từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 01 người đến 10 người lao động.

    Điều 13. Hành vi không lập hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng

    1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 700.000 đồng khi vi phạm đối với mỗi người lao động.

    2. Biện pháp khắc phục hậu quả: buộc lập, hoàn thiện hồ sơ, làm thủ tục cho người lao động trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt.

    Trân trọng 
    Luật sư Bùi Thị Thùy Vân

     
    Báo quản trị |  
  • #74525   21/12/2010

    Trung_Hau
    Trung_Hau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng nhân viên bên tôi ( trừ giám đốc ) chỉ bắt đầu vào làm và ký hợp đồng lao động từ tháng 11/2010. Nếu tháng 12/2010 đi đăng ký vẫn bị phạt?
    Xin luật sư giúp. Cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #74614   22/12/2010

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 200
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn
    Vì bạn không nói rõ công ty bạn ở đâu,tôi xin trích dẫn công văn của sở lao động thương binh xã hội TP.HCM hướng dẫn về việc đăng ký lao động.

    Công văn 3790/LĐTBXH-LĐ do sở lao động thương binh xã hội TP.HCM ban hành

    1. Khai trình sử dụng lao động

    Trong thời hạn một tháng kể từ ngày bắt đầu hoạt động, các đơn vị, doanh nghiệp phải khai trình sử dụng lao động theo biểu số 1 (đính kèm) tại cơ quan sau:

    d. Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội (phòng Văn hóa Xã hội) quận, huyện nơi đặt trụ sở chính của doanh nghiệp, gồm có các đơn vị:

    - Các doanh nghiệp thành lập hoạt động theo luật doanh nghiệp, các doanh nghiệp nhà nước thuộc Quận, Huyện quản lý kể cả doanh nghiệp cổ phần có vốn góp của nhà nước chiếm trong vốn điều lệ chiếm từ 50% trở xuống.

    2. Báo cáo tăng - giảm lao động

    Trong quá trình hoạt động, khi các đơn vị, doanh nghiệp có biến động tăng - giảm lao động thì báo cáo cho cơ quan quản lý lao động đã phân cấp tại điểm 1 mục II hướng dẫn này mỗi tháng một lần vào cuối tháng.

    Báo cáo tình hình sử dụng lao động 6 tháng đầu năm và cả năm

    Trước ngày 05/1 và ngày 05/7 hàng năm, người sử dụng lao động được quy định tại mục I có trách nhiệm báo cáo định kỳ 6 tháng đầu năm và cả năm cho cơ quan chủ quản và các cơ quan quản lý lao động theo phân cấp tại điểm 1 mục II hướng dẫn này về tình hình sử dụng lao động và nhu cầu tuyển dụng lao động mới theo biểu số 3 (đính kèm).

    Trân trọng
    Luật sư Bùi Thị Thùy Vân
     
    Báo quản trị |  
  • #74629   22/12/2010

    Trung_Hau
    Trung_Hau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #74630   22/12/2010

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 200
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Không có gì!Rất vui được giúp bạn.
    Chúc bạn thành công và hạnh phúc.
    Trân trọng
    Luật sư Bùi ThỊ Thùy Vân
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư: