DanLuat 2015

ĐĂNG KÝ KINH DOANH PHẢI CÓ SỐ NHÀ

Chủ đề   RSS   
  • #194018 15/06/2012

    phamquochai

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐĂNG KÝ KINH DOANH PHẢI CÓ SỐ NHÀ

    Tôi đang làm thủ tục để chuyển trụ sở Đăng ký kinh doanh cho công ty về địa chỉ mới ở Bình Dương nhưng địa chỉ mới này chưa có số nhà cụ thể. Vì vậy Phòng Đăng ký kinh doanh yêu cầu phải làm thủ tục xin UBND phường cấp số nhà hoặc nếu phường không cấp thì làm đơn xin xác nhận không cấp số nhà do đất còn biến động kèm theo số thửa đất để nộp cùng hồ sơ, thì Phòng ĐKKD mới cho chuyển địa điểm về. Xin hỏi các luật sư yêu cầu như vậy có đúng hay không? Tôi phải làm thủ tục gì tiếp theo? Kính mong các quý luật sư giúp đỡ
    Xin trân trọng cảm ơn!
    Cập nhật bởi phamquochai ngày 15/06/2012 12:35:15 CH Cập nhật bởi phamquochai ngày 15/06/2012 12:33:24 CH
     
    4733 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194410   17/06/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (448)
    Số điểm: 2701
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 217 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Đức Long giải đáp như sau:

    -  Việc chuyển trụ sở chính của công ty về địa chỉ mới, Phòng Đăng ký kinh doanh yêu cầu phải có số nhà cụ thể là đúng.

    Khoản 1 Điều 35 Luật Doanh nghiệp quy định: Trụ sở chính của doanh nghiệp là địa điểm liên lạc, giao dịch của doanh nghiệp; phải ở trên lãnh thổ Việt Nam, có địa chỉ được xác định gồm số nhà, tên phố (ngõ phố) hoặc tên xã, phường, thị trấn, huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; số điện thoại, số fax và thư điện tử (nếu có).

    - Luật doanh nghiệp năm 2005 và Nghị định43/2010/NĐ-CP Về đăng ký doanh nghiệp không yêu cầu thủ tục đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp phải nộp thêm Giấy chứng nhận số nhà. Cho nên, công ty bạn có thể tự điền thông tin về địa chỉ trụ sở chính dự định chuyển đến.

    Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 17/06/2012 07:16:20 CH

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    phamquochai (20/06/2012) MeDopCuaSaker (21/06/2012)
  • #206702   11/08/2012

    jamies
    jamies

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư,

    Theo nội dung trả lời của luật sư:

    - Việc phòng đăng ký kinh doanh yêu cầu có số nhà cụ thể là đúng

    - Nhưng ở nội dung trả lời thứ 2 " Luật doanh nghiệp năm 2005 và Nghị định43/2010/NĐ-CP Về đăng ký doanh nghiệp không yêu cầu thủ tục đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp phải nộp thêm Giấy chứng nhận số nhà. Cho nên, công ty bạn có thể tự điền thông tin về địa chỉ trụ sở chính dự định chuyển đến."

    Tôi thấy 2 nội dung này mâu thuẫn với nhau. Luật sư có thể trả lời cụ thể Như vậy là DN có được quyền ghi số nhà theo ý của mình và không cần xác nhận gì của địa phương hay sao?

    Cảm ơn nhiều.

    Cập nhật bởi jamies ngày 11/08/2012 02:17:39 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #206940   13/08/2012

    tuvanhale
    tuvanhale

    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 133 lần


    phamquochai viết:
    Tôi đang làm thủ tục để chuyển trụ sở Đăng ký kinh doanh cho công ty về địa chỉ mới ở Bình Dương nhưng địa chỉ mới này chưa có số nhà cụ thể. Vì vậy Phòng Đăng ký kinh doanh yêu cầu phải làm thủ tục xin UBND phường cấp số nhà hoặc nếu phường không cấp thì làm đơn xin xác nhận không cấp số nhà do đất còn biến động kèm theo số thửa đất để nộp cùng hồ sơ, thì Phòng ĐKKD mới cho chuyển địa điểm về. Xin hỏi các luật sư yêu cầu như vậy có đúng hay không? Tôi phải làm thủ tục gì tiếp theo? Kính mong các quý luật sư giúp đỡ
    Xin trân trọng cảm ơn!

    Yêu cầu của cơ quan đăng ký kinh doanh như vậy là hoàn toàn đúng quy định và đây là hướng phù hợp bạn nên thực hiện. Văn bản trả lời của UBND phường sẽ là công cụ hữu hiệu giúp bạn làm việc với cơ quan thuế sau này. Ngoài ra, việc ngụy tạo một số nhà trong phố trên thực tế không có thật sẽ dẫn đến nhiều phiền toái sau này, khi doanh nghiệp thực sự đi vào hoạt động.

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-