DanLuat 2015

Đăng ký kinh doanh nhà nghỉ

Chủ đề   RSS   
  • #252223 01/04/2013

    vantranh02

    Male
    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đăng ký kinh doanh nhà nghỉ

    Gia đình tôi mua lại một ngôi nhà. Hiện chủ cũ của ngôi nhà đang kinh doanh phòng nghỉ. Vậy nếu gia đình tôi muốn tiếp tục kinh doanh phòng nghỉ thì phải làm những thủ tục, giấy tờ gì để đăng ký? Tôi xin cảm ơn!

     
    5351 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276959   22/07/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1819)
    Số điểm: 17437
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1112 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:

    Nếu bạn tiếp tục kinh doanh nhà nghỉ bạn cần đảm bảo các điều kiện sau:

    1. Bạn tiến hành thủ tục đăng Hộ ký kinh doanh, hoặc Công ty trong đó có mã nghành về kinh doanh nhà nghỉ.

    2./. Sau khi được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì bạn phải đáp ứng các điều kiện tiêu chuẩn khác về Phòng cháy chữa cháy, và đủ điều kiện an ninh trật tự. Theo quy định tại ĐIều 5 Nghị định 72/2009/NĐ-CP như sau:

    Điều 5. Hồ sơ, thủ tục cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự

    1. Hồ sơ đề nghị cấp mới Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự bao gồm:

    a) Văn bản đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự;

    b) Bản sao: Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trừ hộ gia đình kinh doanh chưa được cấp giấy chứng nhận này); Giấy chứng nhận đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động (đối với chi nhánh doanh nghiệp); Giấy chứng nhận đăng ký thuế (đối với các tổ chức sự nghiệp có thu);

    c) Giấy chứng nhận đủ điều kiện về phòng cháy và chữa cháy hoặc biên bản kiểm tra an toàn về phòng cháy và chữa cháy;

    d) Bản khai lý lịch của những người quy định tại khoản 1 Điều 4 Nghị định này (có dán ảnh và xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc cơ quan nhà nước quản lý trực tiếp). Nếu là người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải có bản khai nhân sự, bản photocopy hộ chiếu, bản photocopy thẻ cư trú (xuất trình bản chính để kiểm tra).

    2. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan Công an có thẩm quyền phải hoàn thành việc cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự cho tổ chức, cá nhân. Trường hợp không đủ điều kiện thì cơ quan Công an phải có văn bản trả lời, nêu rõ lý do.

    3. Phí, lệ phí cấp, đổi, cấp lại Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự thực hiện theo quy định của Bộ Tài chính.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-