DanLuat 2015

Đăng ký cổ đông đang sở hữu trên 5% tổng số cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #209654 27/08/2012

    Đăng ký cổ đông đang sở hữu trên 5% tổng số cổ phần

    Kính thưa Luật sư, nhờ Luật sư tư vấn giúp!

    Công ty em là Công ty cổ phần, hiện tại có một số cổ đông của Công ty đã mua lại cổ phần của một số cổ đông đã nghỉ việc và đang sở hữu trên 5% tổng số cổ phần.

    Vậy cho em hỏi Công ty em có phải đi làm thủ tục đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh về cổ đông đang sở hữu trên 5% tổng số cổ phần hay không?

    Nếu phải đăng ký, nhờ Luật sư hướng dẫn giùm thủ tục giấy tờ để Công ty em đi đăng ký.

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

     
    7839 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #210059   28/08/2012

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại khoản 4, Điều 86 Luật doanh nghiệp năm 2005 thì : Các cổ đông sở hữu từ 5% tổng số cổ phần trở lên phải được đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh có thẩm quyền trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày có được tỉ lệ sở hữu đó.

    Về thủ tục để, công ty bạn phải gửi một bộ hồ sơ thông báo Cổ đông sở hữu > 5% cổ phần đến Phòng đăng ký kinh doanh thuộc Sở kế hoạch và Đầu tư cấp tỉnh. Trong hồ sơ này phải có thông báo về việc cổ đông sở hữu >5% cổ phần công ty do đại diện có thẩm quyền của công ty ký. Phòng đăng ký kinh doanh nơi tiếp nhận hồ sơ sẽ có trách nhiệm tiếp nhận và lưu giữ thông tin này để theo dõi.

    Thân chào bạn!

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #219022   10/10/2012

    nguyentienhieu
    nguyentienhieu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2011
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    cho tôi hỏi hiện nay có nhiều nhà đầu tư nước ngoài  mua trên 5% cổ phần công ty mà 2 bên thỏa thuận không đăng ký với phòng đăng ký kinh doanh -  Sở Kế hoạch đầu tư thì có bị làm sao không? 

     

    NĐ & ASSOCIATES

    NGUYỄN ĐĂNG VÀ CỘNG SỰ

    *** Doanh nghiệp; Hợp đồng; Giấy phép con

    *** Sáp nhập, mua & bán Doanh nghiệp

    *** Công chứng, chứng thực

    Hotline : 0976.926.557

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-