Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Đặc xá ngày 2/9/2012

Chủ đề   RSS   
  • #194728 19/06/2012

    thuhuong1984

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đặc xá ngày 2/9/2012

    Em chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi là bạn em bị bắt ngày 28/09/2011đến ngày 26/05/2012 đưa ra xét xử bị tòa tuyên phạt 1 năm 6 tháng tù giam. Bạn em đã bị tam giam được 8 tháng rồi. Luật sư cho em hỏi trong thời giam tạm giam bạn em có được xếp loại cải tạo trong trại tam giam không ạ? Và ngày 02/09/2012 bạn em có được xét đặc xá không ạ?

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194737   19/06/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (3030)
    Số điểm: 18083
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Để bạn em được đặc xá thì bắt buộc bạn em phải được sự nhận xét, đánh giá của ban giám thị trại giam nơi bạn em đang chấp hành án, ban giám thị có văn bản để nghị đặc xá thì bạn em mới có điều kiện để được xem xét.

     

    Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281.

    CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT - VPGD: P507, DÃY L1, NGÕ 93, LÁNG HẠ, ĐỐNG ĐA, TP.HÀ NỘI.

    Http:// www.luatthuanphat.vn - Email Công ty: Thuanphatlaw@gmail.com

    Email cá nhân: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    thuhuong1984 (19/06/2012)
  • #195176   20/06/2012

    nhung8889
    nhung8889

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em có người bạn đang chấp hành án tai nạn giao thông và bị phạt tù 6 tháng.nhưng lại có 1 bản án treo trước đó.như vậy là fải chấp hành 27 tháng.cho đến nay là đã chấp hành được 7 tháng.tính đến 2-9-2012 là được 1/3 tức 9 tháng 1 ngày. Vậy cho em xin hỏi.liệu đến 2-9-2012 liệu bạn e có thể được xét đặc xá hay không? Và nếu được thì sẽ được giảm án là bao nhiêu tháng.Em xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #195480   21/06/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (3030)
    Số điểm: 18083
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Điều 10 Luật Đặc xá năm 2007 quy định về đối tượng được đặc xá cụ thể như sau:

    Điều 10. Điều kiện được đề nghị đặc xá

    1. Người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân đã được giảm xuống tù có thời hạn đang chấp hành hình phạt tù được đề nghị đặc xá phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Chấp hành tốt quy chế, nội quy của trại giam, trại tạm giam; tích cực học tập, lao động; trong quá trình chấp hành hình phạt tù được xếp loại cải tạo từ loại khá trở lên; khi được đặc xá không làm ảnh hưởng đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    b) Đã chấp hành hình phạt tù được một thời gian do Chủ tịch nước quyết định nhưng ít nhất là một phần ba thời gian đối với hình phạt tù có thời hạn, nếu trước đó đã được giảm thời hạn chấp hành hình phạt tù thì thời hạn được giảm không được tính vào thời gian đã chấp hành hình phạt tù; ít nhất là mười bốn năm đối với hình phạt tù chung thân;

    c) Đối với người bị kết án phạt tù về các tội phạm về tham nhũng hoặc một số tội phạm khác được Chủ tịch nước quyết định trong mỗi lần đặc xá thì phải chấp hành xong hình phạt bổ sung là phạt tiền, bồi thường thiệt hại, án phí hoặc nghĩa vụ dân sự khác.

    2. Người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân đã được giảm xuống tù có thời hạn đang chấp hành hình phạt tù có đủ điều kiện quy định tại điểm a và điểm c khoản 1 Điều này được Chủ tịch nước quyết định thời gian đã chấp hành hình phạt tù ngắn hơn so với thời gian quy định tại điểm b khoản 1 Điều này khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đã lập công lớn trong thời gian chấp hành hình phạt tù, có xác nhận của trại giam, trại tạm giam;

    b) Là thương binh; bệnh binh; người có thành tích trong chiến đấu bảo vệ Tổ quốc, xây dựng chủ nghĩa xã hội được tặng thưởng một trong các danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng lao động, Huân chương, Huy chương kháng chiến, các danh hiệu Dũng sỹ trong kháng chiến chống Mỹ cứu nước; người có thân nhân là liệt sỹ; con của Bà mẹ Việt Nam anh hùng; con của Gia đình có công với nước;

    c) Là người đang mắc bệnh hiểm nghèo hoặc ốm đau thường xuyên, có kết luận giám định y khoa hoặc xác nhận bằng văn bản của cơ quan y tế có thẩm quyền;

    d) Khi phạm tội là người chưa thành niên;

    đ) Là người từ 70 tuổi trở lên;

    e) Có hoàn cảnh gia đình đặc biệt khó khăn, bản thân là lao động duy nhất trong gia đình, có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi gia đình người đó cư trú;

    g) Trường hợp khác do Chủ tịch nước quyết định.

    3. Chính phủ có trách nhiệm hướng dẫn chi tiết việc áp dụng điều kiện của người được đề nghị đặc xá theo Quyết định về đặc xá của Chủ tịch nước.

    Chúc em khỏe và thành công!
     

    Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281.

    CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT - VPGD: P507, DÃY L1, NGÕ 93, LÁNG HẠ, ĐỐNG ĐA, TP.HÀ NỘI.

    Http:// www.luatthuanphat.vn - Email Công ty: Thuanphatlaw@gmail.com

    Email cá nhân: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    hndb0y (05/11/2012)
  • #205309   04/08/2012

    nhoc2k
    nhoc2k

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luận sư cho em hỏi.

    Chị em tội ma túy giam ở Khánh Hòa trại Đồng răng. Hạn 7 năm tù nhưng đã ở được 5 năm và giảm hết 18 tháng là tổng 6 năm 6 tháng tính thời điểm hiện tại (3/8/2012) Là còn ở đến 30/4/2012 là đúng 7 năm.

    Cho em hỏi là 2/9/2012 này dưới 1 năm có được đặt xá không?

     
    Báo quản trị |  
  • #205518   06/08/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (3030)
    Số điểm: 18083
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Theo thông tin em nêu và căn cứ khoản 1, Điều 10 Luật Đặc Xá năm 2007 thì vói thời gian chấp hành án của chị em như vậy thì đủ điều kiện để xét đặc xá(nếu có đợt đặc xá). Cụ thể điều luật trên quy định như sau:

    Điều 10. Điều kiện được đề nghị đặc xá

    1. Người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân đã được giảm xuống tù có thời hạn đang chấp hành hình phạt tù được đề nghị đặc xá phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Chấp hành tốt quy chế, nội quy của trại giam, trại tạm giam; tích cực học tập, lao động; trong quá trình chấp hành hình phạt tù được xếp loại cải tạo từ loại khá trở lên; khi được đặc xá không làm ảnh hưởng đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    b) Đã chấp hành hình phạt tù được một thời gian do Chủ tịch nước quyết định nhưng ít nhất là một phần ba thời gian đối với hình phạt tù có thời hạn, nếu trước đó đã được giảm thời hạn chấp hành hình phạt tù thì thời hạn được giảm không được tính vào thời gian đã chấp hành hình phạt tù; ít nhất là mười bốn năm đối với hình phạt tù chung thân;

    c) Đối với người bị kết án phạt tù về các tội phạm về tham nhũng hoặc một số tội phạm khác được Chủ tịch nước quyết định trong mỗi lần đặc xá thì phải chấp hành xong hình phạt bổ sung là phạt tiền, bồi thường thiệt hại, án phí hoặc nghĩa vụ dân sự khác.

    Trên đây là nội dung trả lời cho yêu cầu của em, chúc em khỏe!
     

    Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281.

    CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT - VPGD: P507, DÃY L1, NGÕ 93, LÁNG HẠ, ĐỐNG ĐA, TP.HÀ NỘI.

    Http:// www.luatthuanphat.vn - Email Công ty: Thuanphatlaw@gmail.com

    Email cá nhân: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #205765   07/08/2012

    phamhongtuyenh
    phamhongtuyenh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hoi Luật sư:

    2/9/2012 có xét đặc xá ko?

     
    Báo quản trị |  
  • #212688   10/09/2012

    an20nam
    an20nam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư!

    Luật sư vui lòng cho em hỏi, trong điều kiện đủ 1/3 thời gian chấp hành án để được đặc xá đó thì có qui định trong đó phải có bao nhiêu thời gian ra lao động không? Vì khi tạm giam thì không tính vào thời gian lao động mà chỉ tính vào thời gian chấp hành án.

     

    Em chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #212759   10/09/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (3030)
    Số điểm: 18083
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thời gian quy đinh trên không xem xét đến thời gian tham gia lao động mà chỉ căn cứ vào tổng thời gian đã chấp hành án và mức án được quy định trong bản án.

    Chúc bạn khỏe và thành công!
     

    Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281.

    CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT - VPGD: P507, DÃY L1, NGÕ 93, LÁNG HẠ, ĐỐNG ĐA, TP.HÀ NỘI.

    Http:// www.luatthuanphat.vn - Email Công ty: Thuanphatlaw@gmail.com

    Email cá nhân: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #224287   05/11/2012

    hndb0y
    hndb0y

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    an20nam viết:

    Thưa luật sư!

    Cho em hỏi trong năm 2012 đã có lệnh đặc xá chưa? và chưa thì thời gian từ này đến tết âm lịch có còn dịp đắc xá nữa không?.

     

    Em chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #234819   22/12/2012

    diepthoa
    diepthoa

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    năm nay không có đặc xá đâu bạn ạ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281.

CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT - VPGD: P507, DÃY L1, NGÕ 93, LÁNG HẠ, ĐỐNG ĐA, TP.HÀ NỘI.

Http:// www.luatthuanphat.vn - Email Công ty: Thuanphatlaw@gmail.com

Email cá nhân: Lsduongmai@gmail.com