DanLuat 2015

Cty mẹ trúng thầu & ký HĐ, ủy quyền Cty con thực hiện, ký nghiệm thu, thanh toán?

Chủ đề   RSS   
  • #354089 03/11/2014

    bqldacb

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cty mẹ trúng thầu & ký HĐ, ủy quyền Cty con thực hiện, ký nghiệm thu, thanh toán?

    Mình có tình huống như trên:

    - Công ty mẹ đấu thầu và trúng

    - Công ty mẹ ký HĐ, phụ lục HĐ

    - Công ty mẹ ra quyết định giao nhiệm vụ cho công ty con: thi công, ký biên bản, thanh toán, quyết toán, nghiệm thu trong quá trình thi công.

     

    Như vậy đúng hay sai?

     

    Xin cám ơn

     
    2989 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354238   04/11/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2732)
    Số điểm: 27645
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1041 lần


    Trường hợp này thì đã vi phạm Luật đấu thầu trong việc chuyển nhượng thầu.

    Điều 89. Các hành vi bị cấm trong đấu thầu

    8. Chuyển nhượng thầu, bao gồm các hành vi sau đây:

    a) Nhà thầu chuyển nhượng cho nhà thầu khác phần công việc thuộc gói thầu có giá trị từ 10% trở lên hoặc dưới 10% nhưng trên 50 tỷ đồng (sau khi trừ phần công việc thuộc trách nhiệm của nhà thầu phụ) tính trên giá hợp đồng đã ký kết;

    b) Chủ đầu tư, tư vấn giám sát chấp thuận để nhà thầu chuyển nhượng công việc thuộc trách nhiệm thực hiện của nhà thầu, trừ phần công việc thuộc trách nhiệm của nhà thầu phụ đã kê khai trong hợp đồng.

    Luật đấu thầu 2013

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    bqldacb (07/11/2014)
  • #354890   07/11/2014

    bqldacb
    bqldacb

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    danusa viết:

    Trường hợp này thì đã vi phạm Luật đấu thầu trong việc chuyển nhượng thầu.

    Điều 89. Các hành vi bị cấm trong đấu thầu

    8. Chuyển nhượng thầu, bao gồm các hành vi sau đây:

    a) Nhà thầu chuyển nhượng cho nhà thầu khác phần công việc thuộc gói thầu có giá trị từ 10% trở lên hoặc dưới 10% nhưng trên 50 tỷ đồng (sau khi trừ phần công việc thuộc trách nhiệm của nhà thầu phụ) tính trên giá hợp đồng đã ký kết;

    b) Chủ đầu tư, tư vấn giám sát chấp thuận để nhà thầu chuyển nhượng công việc thuộc trách nhiệm thực hiện của nhà thầu, trừ phần công việc thuộc trách nhiệm của nhà thầu phụ đã kê khai trong hợp đồng.

    Luật đấu thầu 2013

     

    cám ơn bạn.

    cụ thể trường hợp của mình là còn trong thời điểm của Nghị định 85

    công ty con hạch toán phụ thuộc vào công ty mẹ.

    trong HĐ, phụ lục HĐ vẫn là công ty mẹ ký kết, tài khoản nhận tiền thanh toán vẫn là công ty mẹ.

     

    mong bạn có thể giúp mình rõ thêm

     
    Báo quản trị |  
  • #355595   11/11/2014

    bqldacb
    bqldacb

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    up cho mọi người trả lời

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-