Container kho đặt ở khu vực đất nền thổ cư

Chủ đề   RSS   
  • #528903 24/09/2019

    anphatcontainer

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Container kho đặt ở khu vực đất nền thổ cư

    Xin chào Luật sư.

    Hiện tại tôi đang có 1 miếng đất trống, diện tích 72m2, thổ cư. Miếng đất đó tôi chưa có nhu cầu xây nhà nên để trống. Tôi đang kinh doanh và cần kho chứa hàng. Tôi có ý định thuê container để hàng hóa tại khu đất đó. Liệu tôi đặt container ở đó để chứa hàng hóa thì có phải xin phép cơ quan chức năng không ạ? Mặt hàng của tôi là đồ chơi trẻ em.

    Bạn có nhu cầu thuê container văn phòng? Liện hệ tôi theo thông tin sau: 0916632471

     
    1184 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anphatcontainer vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528922   24/09/2019

    Trường hợp này của bạn không nói rõ là bạn kinh doanh theo hình thức hộ kinh doanh hay hình thức doanh nghiệp nên mình xin đưa ra cả hai hướng giải quyết:

    - Nếu bạn kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp (công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty tư nhân), việc mở kho hàng là hoạt động mở rộng kinh doanh bằng cách thành lập thêm đơn vị phụ thuộc. Hiện nay có ba hình thức mở đơn vị phụ thuộc là mở chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh. Tuy nhiên, xét theo mục đích lưu giữ hành hóa và có thể kinh doanh nếu cần thiết, kho hàng chỉ có thể chọn một trong hai hình thức là mở chi nhánh hoặc mở địa điểm kinh doanh. Để thành lập chi nhánh bạn phải đăng ký, còn thành lập địa điểm kinh doanh thì chỉ cần thông báo là được. Thủ tục bạn xem tại Điều 33 nghị định 78/2015/NĐ-CP (khoản 2 điều này được sửa đổi bởi Khoản 9 Điều 1  Nghị định 108/2018/NĐ-CP

    Nếu bạn kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh thì theo quy định tại Khoản 1 Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP thì hộ kinh doanh chỉ được đăng ký kinh doanh tại 1 địa điểm. Điều này có nghĩa là bạn không thể thành lập kho hàng ngoài địa điểm kinh doanh ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh được. Để mở kho hàng ở địa điểm khác, bạn thực hiện thủ tục thành lập hộ kinh doanh mới và cần một người khác đứng tên trên giấy chứng nhân đăng ký kinh doanh.

    Bạn cũng lưu ý một chút về các quy định về phòng cháy chữa cháy: theo quy định tại Điều 5 nghị định 79/2014/NĐ-CP và phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này: nếu kho của bạn có chứa hàng hóa cháy được hoặc bao bì chứa hàng hóa cháy được thì thuộc diện quản lý về phòng cháy chữa cháy. Bạn cần thực hiện các quy định về phòng cháy chữa cháy theo quy định tại Khoản 1 hoặc Khoản 2 Điều 7 Nghị định 79/2014/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TVPL_PTSP vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/09/2019)
  • #529393   29/09/2019

    minhtam130496
    minhtam130496

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2019
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 820
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 24 lần


    Hiện nay chưa có quy định cụ thể về loại hình công trình container hoán cải để  kinh doanh. Đối công trình hoán cải từ container thì không phải công trình xây dựng nên không phải xin giấy phép xây dựng.

    Tuy nhiên, hiện nay chưa có quy định thống nhất về việc công trình hoán cải từ container có cần xin giấy phép xây dựng hay không, điều kiện cấp phép như thế nào.

     
    Báo quản trị |