Công văn 3453/CTHN-TTHT: Khoản tiền phải trả cho NLĐ do chấm dứt HĐ trái pháp luật có được miễn thuế?

Chủ đề   RSS   
  • #568572 01/03/2021

    vankhanhnhu
    Top 200
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (357)
    Số điểm: 5160
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 470 lần


    Công văn 3453/CTHN-TTHT: Khoản tiền phải trả cho NLĐ do chấm dứt HĐ trái pháp luật có được miễn thuế?

    Khoản tiền phải trả cho NLĐ do chấm dứt HĐ trái pháp luật

    Khoản tiền phải trả cho NLĐ do chấm dứt HĐ trái pháp luật - Minh họa

    Để trả lời cho câu hỏi này, Cục thuế TP. Hà Nội có Công văn 3453/CTHN-TTHT trả lời Công ty Cổ phần Tin học Hóa chất về chính sách thuế đối với khoản phải trả cho cá nhân do chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

    3 nội dung quan trọng được kết luận trong Công văn 3453 là:

    - Đối với số tiền Công ty buộc phải trả cho cá nhân trong thời gian cá nhân không được làm việc, khoản truy thu do chênh lệch mức đóng bảo hiểm xã hội, tiền lương 2 tháng phải trả do Công ty chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật không thuộc các khoản thu nhập được miễn thuế TNCN theo quy định tại Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại khoản 3 Điều 12 Thông tư 92/2015/TT-BTC); Các khoản thanh toán nêu trên là khoản thu nhập chịu thuế TNCN từ tiền lương, tiền công của cá nhân theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC nêu trên.

    - Đối với các khoản chi trả cho cá nhân từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên vào thời điểm sau khi chấm dứt hợp đồng lao động thì Công ty thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC nêu trên.

    - Các khoản chi của Công ty đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 4 và không thuộc các khoản 2 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC nêu trên và các văn bản sửa đổi, bổ sung (nếu có) thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

    Mời bạn đọc xem hướng dẫn căn cứ trả lời của Cục thuế Hà Nội tại Công văn 3453 đính kèm dưới đây.

     
    527 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    admin (02/03/2021) ThanhLongLS (01/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận