Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Công ty TNHH MTV Đại diện pháp luật và Giám đốc

Chủ đề   RSS   
  • #156093 18/12/2011

    loneworld

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty TNHH MTV Đại diện pháp luật và Giám đốc

    Kính chào luật sư,
    Tôi là Đại diện theo pháp luạt của công ty TNHH MTV kiêm giám đốc.
    Nay, tôi không muốn làm Giám đốc nữa mà chỉ muốn là Đại diện theo pháp luật, và thuê 1 người vào làm Giám đốc cho cty chịu trách nhiệm toàn bộ mọi việc trong công ty, ký hết hợp đồng kinh tế, hóa đơn v.v có được không?
    Xin hỏi luật sự nếu được thì thủ tục như thế nào?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #156115   18/12/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (703)
    Số điểm: 13555
    Cảm ơn: 591
    Được cảm ơn 509 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Theo Điều 74 Luật doanh nghiệp 2006

    Điều 74. Cơ cấu tổ chức quản lý công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là cá nhân

    1. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là cá nhân có Chủ tịch công ty, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc. Chủ sở hữu công ty đồng thời là Chủ tịch công ty. Chủ tịch công ty hoặc Giám đốc hoặc Tổng giám đốc là người đại diện theo pháp luật của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty.

    2. Chủ tịch công ty có thể kiêm nhiệm hoặc thuê người khác làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc.

    3. Quyền, nghĩa vụ, nhiệm vụ cụ thể của Giám đốc được quy định tại Điều lệ công ty, hợp đồng lao động mà Giám đốc hoặc Tổng giám đốc ký với Chủ tịch công ty.


    Do đó, việc bạn thuê giám đốc là không trái với quy định của pháp luật. 

    Thủ tục thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh có thẩm quyền:
    - Thông báo đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp (thay đổi Điều lệ cụ thể là thay đổi cơ cấu tổ chức công ty (có thêm chức vụ Chủ tịch công ty vì bạn thuê người khác làm giám đốc, bạn là chủ sở hữu công ty với chức vụ là chủ tịch công ty; bổ sung quyền, nghĩa vụ, nhiệm vụ cụ thể của Giám độc,..);
    Phụ lục sửa đổi, bổ sung Điều lệ;
    - Hợp đồng lao động;
    - Giấy tờ pháp lý của Giám đốc công ty.

    Thân ái,

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hiyatuongda vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (18/12/2011) loneworld (19/12/2011)
  • #156167   19/12/2011

    loneworld
    loneworld

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #156186   19/12/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (703)
    Số điểm: 13555
    Cảm ơn: 591
    Được cảm ơn 509 lần
    Moderator

    Hiya ko phải luật sư bạn ơi.

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #156215   19/12/2011

    hanoilawkt
    hanoilawkt
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 633
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào bạn!
    Về ý câu hỏi ban đầu, ok mình đồng ý với hiyatuongda
    Tuy nhiên, ý thứ 2 bạn hỏi là muốn : #ff0000;">thuê 1 người vào làm Giám đốc cho cty chịu trách nhiệm toàn bộ mọi việc trong công ty, ký hết hợp đồng kinh tế, hóa đơn v.v có được không
    Mình xin trả lời là không được ổn lắm. Việc điều hành các công việc của công ty thì ok, nhưng việc ký hợp đồng với bên thứ 3, ký tờ khai thuế hàng tháng, mua hóa đơn... đều phải thông qua là người đại diện theo pháp luật( chứ người ta không quan tâm đến ai là giám đốc hay chủ tịch vì thế mới sinh ra: "Đại diện theo pháp luật"( Túm thằng có tóc, ai túm thằng trọc đầu)
    Nếu như bạn vẫn để giám đốc ký các công việc như mình vừa nêu, lại phải có thêm 1 văn bản ủy quyền đi theo nữa thì mới coi là đúng thủ tục(vậy việc lại càng thêm phức tạp).
    Thân chào!

    Mr Thinh- Business Consultant

    Mobile: 0936 017 369

    Mail:hanoilawkt@gmail.com

    Chia sẻ và tư vấn miễn phí về những kiến thức pháp luật đã có.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanoilawkt vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (19/12/2011)
  • #156388   20/12/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (703)
    Số điểm: 13555
    Cảm ơn: 591
    Được cảm ơn 509 lần
    Moderator

    Chào anh Thịnh,

    Hiya và anh lại có dịp trao đổi kiến thức với nhau lần nữa.

    Theo như quy định, quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm của GĐ được quy định trong Điều Lệ (văn bản nội bộ). Và hồ sơ Hiya thực hiện là thông báo đến cơ quan có thẩm quyền về việc thay đổi này, do đó không cần thiết giấy ủy quyền.

    Và trên thực tế, người thứ 3 ký kết hợp đồng với 1 công ty thì họ chỉ xem ai làm GĐ thẩm chí họ cũng ko biết Chủ tịch công ty là ai.

    Khi phát sinh ra tranh chấp tức nhiên công ty chịu trách nhiệm trong phạm vi mà GĐ được quyền còn vượt qua quyền được giao thì GĐ sẽ tự chịu. Ở đây, ko căn cứ "ai có tóc hay không có tóc" cả.

    Căn cứ thêm Điều 70 Luật Doanh nghiệp, như sau:

    Điều 70. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc

    1....

    2. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc có các quyền sau đây:

    a) 

    b) Quyết định các vấn đề liên quan đến hoạt động kinh doanh hằng ngày của công ty;

    c) 

    d) Ban hành quy chế quản lý nội bộ công ty;

    đ) Bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức các chức danh quản lý trong công ty, trừ các chức danh thuộc thẩm quyền của Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty;

    e) Ký kết hợp đồng nhân danh công ty, trừ trường hợp thuộc thẩm quyền của Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty;

    g) 

    h) Trình báo cáo quyết toán tài chính hằng năm lên Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty; 

    i)
    l) Các quyền khác được quy định tại Điều lệ công ty, hợp đồng lao động mà Giám đốc hoặc Tổng giám đốc ký với Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty.

    3. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

    a) Có đủ năng lực hành vi dân sự và không thuộc đối tượng bị cấm quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật này;

    b) Không phải là người có liên quan của thành viên Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty, người có thẩm quyền trực tiếp bổ nhiệm người đại diện theo uỷ quyền hoặc Chủ tịch công ty;

    c) Có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm thực tế tương ứng trong quản trị kinh doanh hoặc trong các ngành, nghề kinh doanh chủ yếu của công ty hoặc tiêu chuẩn, điều kiện khác quy định tại Điều lệ công ty.

    Do, GĐ là quản lý công việc kinh doanh hằng ngày của công ty, nên cần phải có 1 tiêu chuẩn và điều kiện nhất định để hạn chế rủi ro cho doanh nghiệp cũng nhưng bảo vệ quyền lợi cho người thứ 3 khi giao kết với doanh nghiệp.

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #156419   20/12/2011

    hanoilawkt
    hanoilawkt
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 633
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào cả nhà!
    Chào hiyatuongda
    Theo như câu hỏi của bạn loneworld thì có 2 ý:
    1. Thuê 1 người vào làm Giám đốc( Cái này ok vì Luật không cấm)
    2. Tuy nhiên, loneworld chỉ thuê người kia làm giám đốc thôi, còn #ff0000;">đại diện theo pháp luật #ff0000;">vẫn là loneworld
    ( tôi không muốn làm Giám đốc nữa mà chỉ muốn là Đại diện theo pháp luật, và thuê 1 người vào làm Giám đốc cho cty chịu trách nhiệm toàn bộ mọi việc trong công ty, ký hết hợp đồng kinh tế, hóa đơn v.v có được không)

    Theo như quy định, quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm của GĐ được quy định trong Điều Lệ (văn bản nội bộ) Cái này đúng.
    Nhưng mình muốn nói đến yếu tố khác: Khi tham gia giao dịch với 1 bên thứ 3( Ký hợp đồng kinh doanh), 1 số hoạt động( Báo cáo thuế hàng tháng, mua hóa đơn, làm việc với ngân hàng... thì đều những cơ quan này đều có văn bản nội bộ quy định #ff0000;">người ký tên là người đại diện theo pháp luật. Như vậy nếu không có văn bản ủy quyền thì giám đốc cũng không thể thực hiện được( Báo cáo thuế hàng tháng, mua hóa đơn, giao dịch với ngân hàng... Bởi các hoạt động này người ta yêu cầu làm việc với Người đại diện theo pháp luật chứ không phải là giám đốc( trừ trường hợp có ủy quyền)

    Cách làm việc với đại diện 1 doanh nghiệp thông qua giám đốc là thói quen của đại đa số người dân, Còn những người đã có kiến thức và sự hiểu biết nhất định về pháp luật là #ff0000;">khi làm việc với 1 doanh nghiệp người ta dựa trên làm việc với người có đủ thẩm quyền ký kết( Được pháp luật thừa nhận) chứ không thể dựa vào chức danh của người đó để sau này tránh những tranh chấp và những rắc rối phát sinh
    Trong trường hợp này, do giám đốc không phải là đại diện theo pháp luật nên để đúng, trong mỗi giao dịch( nếu có yêu cầu) chẳng lẽ lại phải chìa giấy ủy quyền hay điều lệ ra để giải thíc rằng tôi được quyền làm mỗi khi phía bên kia hỏi: Ai là đại diện theo pháp luật? và trên ĐKKD của bạn, đại diện theo pháp luật là chủ tịch mà, bạn có phải đại diện theo pháp luật đâu( Giấy ủy quyền của bạn đâu? Có công chứng không? Hay sao????
    Thân chào

    Mr Thinh- Business Consultant

    Mobile: 0936 017 369

    Mail:hanoilawkt@gmail.com

    Chia sẻ và tư vấn miễn phí về những kiến thức pháp luật đã có.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanoilawkt vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (20/12/2011)
  • #156565   20/12/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 25
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1448)
    Số điểm: 15763
    Cảm ơn: 1266
    Được cảm ơn 1268 lần


    Xin chào mọi người,

        Điều 86 BLDS về năng lực pháp luật dân sự của pháp nhân quy định: "Người đại diện theo pháp luật hoặc người đại diện theo uỷ quyền của pháp nhân nhân danh pháp nhân trong quan hệ dân sự".

        Thêm nữa, Điều 93 BLDS về trách nhiệm dân sự của pháp nhân quy định: "Pháp nhân phải chịu trách nhiệm dân sự về việc thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự do người đại diện xác lập, thực hiện nhân danh pháp nhân". Người đại diện ở đây được hiểu là người đại diện theo pháp luật (NĐDTPL) hoặc người đại diện theo ủy quyền (NĐDTUQ) quy định tại Điều 86 BLDS nói trên.

     
    loneworld viết:
    Kính chào luật sư,
    Tôi là Đại diện theo pháp luật của công ty TNHH MTV kiêm giám đốc.
    Nay, tôi không muốn làm Giám đốc nữa mà chỉ muốn là Đại diện theo pháp luật, và thuê 1 người vào làm Giám đốc cho cty #92d050; text-decoration: underline;">chịu trách nhiệm toàn bộ mọi việc trong công ty, ký hết hợp đồng kinh tế, hóa đơn v.v có được không?
    Xin hỏi luật sự nếu được thì thủ tục như thế nào?


    Như vậy, theo câu hỏi này thì:

        1. #0072bc; font-size: 13px;">loneworld có thể thuê TGĐ theo quy định pháp luật về doanh nghiệp.

        2. Ở đây #0072bc; font-size: 13px;">loneworld dùng thuật ngữ: "chịu trách nhiệm" theo cách của dân thường thì nghe như có vẻ xuôi tai, nhưng về mặt pháp lý sẽ chứa đựng rủi ro, phân tích kỹ chắc phải mất cả buổi.

        Ngắn gọn, cứ dựa trên Điều 86 và Điều 93 BLDS sẽ xác định được ai sẽ đại diện pháp nhân ký kết hợp đồng các loại và thực hiện một số giao dịch dân sự, kèm theo đó là hiệu lực của hợp đồng, giao dịch của pháp nhân.

        3. Thủ tục: các bạn đã trình bày.

        Vài dòng trao đổi. Mong mọi thứ đã rõ ràng. Thân.
       

    Two wrongs don't make a right!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (21/12/2011)