• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Công ty mẹ công ty con

Chủ đề   RSS   
  • #79097 14/01/2011

    lecaoanhtuan

    Công dân mới
    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty mẹ công ty con

    Tôi có một số câu hỏi xin được các luật sư giải đáp dùm:

    1. Tôi đọc luật doanh nghiệp thì thấy Nếu công ty A nắm 51% vốn của Công ty B thì là công ty mẹ con.
    Chẳng lẽ thành công ty mẹ con khỏe thế sao?

    Đem vấn đề này hỏi một văn phòng luật sư thì họ nói là Công ty A phải cần có 4 công ty nữa mới được gọi mô hình mẹ con, tôi hỏi quy định ở luật nào thì họ lại nói là lên sở kế hoạch đầu tư yêu cầu như thế.

    2. Trường hợp công ty tôi là công ty TNHH mua được 75% vốn điều lệ của một công ty nhà nước cổ phần hóa (sau cp nhà nước nắm 15%) thế công ty tôi có được coi là mẹ không? Báo cáo tài chính thế nào?

    Rất mong nhận được giải đáp các luật sư!
    Chân thành cảm ơn

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #80090   20/01/2011

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 100
    Công dân gương mẫu
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 65 lần
    Lawyer

    Re: Công ty mẹ công ty con

    Chào anh,

    Về vấn đề anh thắc mắc, tôi có vài trao đổi như sau:

    1/ Theo quy định tại khoản 15 của Điều 4 Luật doanh nghiệp 2005 thì một trong những điều kiện để một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu “sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần cổ thông đã phát hành của công ty đó”.

    Theo ý kiến riêng của tôi thì việc xác định là công ty mẹ - công ty con chỉ có ý nghĩa tinh thần mà thôi, vì côngt y mẹ hay công ty con đều là các pháp nhân riêng biệt, hạch toán toán độc lập. Luật doanh nghiệp có xếp Công ty mẹ-công ty con thuộc về “Nhóm công ty”.

    Nhóm công ty không có tư cách pháp nhân vì nó không phải là một pháp nhân mà nó là tập hợp các công ty có mối quan hệ gắn bó lâu dài với nhau về lợi ích, công nghệ, thị trường….

    Tôi cũng chưa thấy có quy định nào bắt buộc rằng “Công ty mẹ” phải có “4 công ty con” thì mới được gọi là mô hình Công ty mẹ - công ty con.

     2/ Trường hợp một Công ty TNHH A mua được 75% vốn điều lệ của một công ty nhà nước cổ phần hóa (Công ty B) (sau khi cổ phần hóa, nhà nước nắm giữ 15% vốn điều lệ) thì Công ty TNHH A trở thành công ty mẹ của Công ty B.

    Sau khi cổ phần hóa, Công ty B có phần vốn góp của nhà nước là 15% vốn điều lệ nên Công ty B không được xem là doanh nghiệp nhà nước nữa (Điều 4.22- Luật doanh nghiệp 2005). Mặc dù Công ty A là công ty mẹ của Công ty B, nhưng cả 2 công ty là 2 pháp nhân độc lập nên Báo cáo tài chính của công ty nào thì lập riêng cho công ty đó.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ls_lexuanhiep vì bài viết hữu ích
    dpidaklak (18/02/2011) shifty (08/03/2011)
  • #80149   20/01/2011

    hieppoe
    hieppoe
    Top 500
    Male
    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2009
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 254
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần
    Lawyer

    Re:Công ty mẹ công ty con

    #0d0d0d;">Dựa vào những thông tin Anh cung cấp, Tôi xin trả lời Anh như sau:

    #0d0d0d;"> 

    #0d0d0d;">1. Về Công ty Mẹ - Con

    #0d0d0d;">Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: (i) Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông đã phát hành của công ty đó; (ii) Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó; (iii) Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó (Khoản 15 của Điều 4 Luật Doanh Nghiệp).

    #0d0d0d;"> 

    #0d0d0d;">Như vậy Công ty Bạn đã mua 75% tổng số cổ phần của một doanh nghiệp khác thì Công ty Bạn trở thành Công ty Mẹ của doanh nghiệp đó. Công ty Mẹ con không phụ thuộc vào việc có “một con” hay “bốn con” trở lên như Bạn nói.

    #0d0d0d;"> 

    #0d0d0d;">Việc thực hiện quyền của Công ty Mẹ sẽ phụ thuộc vào loại hình pháp lý của Công ty con. Cụ thể, Công ty con của Công ty bạn là Công ty cổ phần, vậy Công ty Bạn (TNHH) sẽ thực hiện quyền của mình thông qua người đại diện cổ đông theo quy định của Luật Doanh nghiệp và Điều lệ Công ty con đó.

    #0d0d0d;"> 

    #0d0d0d;">Công ty Mẹ và Công ty con là loại hình pháp lý độc lập, do vậy, mọi hợp đồng, giao dịch đều phải thực hiện như những chủ thể pháp lý độc lập. Điều này phần lớn các doanh nghiệp mẹ - con ở Việt Nam đang vi phạm.

    #0d0d0d;"> 

    #0d0d0d;">2. Về Báo cáo tài chính

    #0d0d0d;"> 

    #0d0d0d;">Vào thời điểm kết thúc năm tài chính, ngoài Báo cáo tài chính của riêng mình, Công ty mẹ còn phải lập Báo cáo tài chính hợp nhất (Điều 148 Luật Doanh nghiệp).

    #0d0d0d;">Tương tự, Đoạn 4 Chuẩn mực kế toán 25 Báo cáo tài chính hợp nhất và kế toán khoản đầu tư vào công ty con được ban hành và công bố theo Quyết định số 234/2003/QĐ-BTC ngày 30/12/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính thì: #0d0d0d;">Tất cả các công ty mẹ phải lập và trình bày báo cáo tài chính hợp nhất, ngoại trừ Công ty mẹ đồng thời là công ty con bị một công ty khác sở hữu toàn bộ hoặc gần như toàn bộ và nếu được các cổ đông thiểu số trong công ty chấp thuận thì không phải lập và trình bày báo cáo tài chính hợp nhất.

    #0d0d0d;"> 

    #0d0d0d;">Hành vi không lập báo cáo tài chính có thể bị xử lý theo quy định tại Điều 10 Nghị định 185/2004/NĐ-CP ngày 04/11/2004 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán với mức phạt từ 5.000.000 – 10.000.000 đồng. Riêng công ty đại chúng sẽ bị xử phạt theo Điều 33 Nghị định 85/2010/NĐ-CP ngày 02/08/2010 của Chính phủ về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực chứng khoán và thị trường chứng khoán với mức phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng.

    #0d0d0d;"> 

    #0d0d0d;">Về cách thức lập Báo cáo tài chính hợp nhất được thực hiện theo quy định của pháp luật về kế toán. Bạn nên tham khảo những Kế toán viên có kinh nghiệm.

    #0d0d0d;"> 

    #0d0d0d;">Thân ái chào Anh!

    #0d0d0d;"> 

    #0d0d0d;"> 

    Luật sư Nguyễn Hiệp

    Phone: 0904 727 115 - 092 8989 798

    Email: hiepnguyen@luatviban.com

    http://www.luatviban.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieppoe vì bài viết hữu ích
    bi414 (24/01/2011)

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.