Công ty không kê khai thuế, ai chịu trách nhiệm?

Chủ đề   RSS   
  • #345168 18/09/2014

    naomi88

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Công ty không kê khai thuế, ai chịu trách nhiệm?

    Em gái tôi làm việc cho VPĐD (HCM) của công ty cổ phần A có trụ sở chính ở Hà Nội với chức danh nhân viên hành chính nhân sự. Tháng 4/2014 VPĐD tách ra thành lập công ty mới B (cty A là cổ đông của cty B). Vì vậy, tất cả mọi nhân viên tại VPĐD đều phải cắt hợp đồng lao động với cty A để ký hợp đồng mới với cty B nhưng đến nay cty B vẫn không ký hợp đồng với nhân viên.

    Tại thời điểm làm hồ sơ thành lập công ty B, yêu cầu phải có kế toán thì mới hoàn tất được hồ sơ, cty vẫn chưa có kế toán nên đã lấy thông tin của em tôi để đưa vào thông tin của kế toán. Em tôi chỉ làm công việc của nhân viên hành chính nhân sự  và tính lương (trên bảng lương chức danh của em tôi vẫn là nhân viên hành chính nhân sự), hóa đơn đầu vào hàng tháng đều nộp lại cho giám đốc.

    Hiện tại cty vẫn chưa có kế toán cũng không thuê dịch vụ kế toán bên ngoài nên từ lúc thành lập đến giờ vẫn chưa khai thuế lần nào. Xin hỏi liệu em tôi có phải chịu trách nhiệm gì trong việc này không?

    Cảm ơn luật sư!

     
    6396 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345454   19/09/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Nghĩa vụ nộp hồ sơ kê khai thuế của doanh nghiệp:

    Điều 7 Luật quản lý thuế 2006, được sửa đổi bổ sung bởi Luật quản lý thuế năm 2012 quy định nghĩa vụ của người nộp thuế: "Khai thuế chính xác, trung thực, đầy đủ và nộp hồ sơ thuế đúng thời hạn; chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực, đầy đủ của hồ sơ thuế".

    Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại điều 32 Luật quản lý thuế quy định: chậm nhất là ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế đối với loại thuế khai và nộp theo tháng hoặc chậm nhất là ngày thứ 30 của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế đối với loại thuế khai và nộp theo quý.

    Trách nhiệm của doanh nghiệp khi phạm nghĩa vụ nộp hồ sơ kê khai thuế:

    Điều 7 Nghị định 29/2013/NĐ-CP được hướng dẫn bởi điều điều 9 Thông tư 126/2013/TT-BTC quy định xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định như sau:

    "1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 05 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ. 

    2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này). 

    3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không dưới 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 ngày đến 20 ngày. 

    4. Phạt tiền 2.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 1.200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày đến 30 ngày. 

    5. Phạt tiền 2.800.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 1.600.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 ngày đến 40 ngày. 

    6. Phạt tiền 3.500.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 2.000.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: 

    a) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 ngày đến 90 ngày. 

    b) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định trên 90 ngày nhưng không phát sinh số thuế phải nộp hoặc trường hợp quy định tại Khoản 9 Điều 13 Thông tư này. 

    c) Không nộp hồ sơ khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp (trừ trường hợp pháp luật có quy định không phải nộp hồ sơ khai thuế). 

    d) Nộp hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý quá thời hạn quy định trên 90 ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế nhưng chưa đến thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm. 

    7. Thời hạn nộp hồ sơ quy định tại Điều này bao gồm cả thời gian được gia hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền".

    2. Trách nhiệm của em gái bạn:

    Nếu như trong hợp đồng lao động không chỉ định công việc phải làm của em gái bạn là thực hiện công việc kê khai thuế hàng tháng/quý thì em gái bạn không phải chịu bất kỳ trách nhiệm nào về việc này. Trong trường hợp ngược lại, em bạn bị coi là vi phạm hợp đồng lao động và chịu trách nhiệm trước lãnh đạo công ty theo quy định của pháp luật về lao động.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./. 

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    naomi888 (19/09/2014) naomi88 (13/11/2014)
  • #346026   22/09/2014

    largo123
    largo123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư cho tôi được hỏi trường hợp của tôi. Tôi có tham gia công ty cổ phần mới thành lập, tuy nhiên thời điểm hiện tại thì công ty đang chưa kê khai thuế được 2 tháng. Trách nhiệm này thuộc về ai trước pháp luật ? Giám đốc hay các thành viên sáng lập ? Nếu Giám đốc cố tình không kê khai thuế thì như thế nào ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net