DanLuat 2015

công ty hợp danh

Chủ đề   RSS   
  • #407109 19/11/2015

    ngocanh.pa97

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    công ty hợp danh

    Xin chào !

    Vui lòng cho tôi hỏi:

     Thứ 1: Theo điểm h, khoản 1 Điều 176 của Luật doanh nghiệp 2014 : 

    '' trường hợp thành viên hợp danh bị chết thì người thừa kế của thành viên được hưởng phần giá trị taì sản tại công ty. Người thừa kế có thể trở thành thành viên hợp danh nếu được hội đồng thành viên chấp thuận''

     Vậy thì trong trường hợp này, nếu Hội đòng thành viên không chấp thuận thì người thừa kế trở thành người như thế nào và có những quyền gì đối với công ty hợp danh đó ?

    Thứ 2: Lâm là thành viên hợp danh của công ty hợp danh. Lâm chết để lại phần vốn góp cho Tùng. Tùng bán phần vốn đó cho Thành, các thành viên trong công ty không đồng ý cho Thành trở thành thành viên của công ty. Sau một thời gian công ty phá sản, chủ nợ đòi cả Tùng và Thành phải cùng chịu trách nhiệm liên đới và vô hạn với các khoản nợ. Trường hợp công ty này không đủ khả năng thanh toán các khoản nợ thì việc yêu cầu đòi nợ của chủ nợ đó có hợ pháp không? vì sao?

    Xin cảm ơn!

     
    2696 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #407115   19/11/2015

    1. Nếu Hội đòng thành viên không chấp thuận người thừa kế trở thành thành viên hợp danh thì công ty phải thanh toán cho họ được hưởng phần giá trị taì sản tại công ty.

    2. Câu hỏi thứ 2 của bạn chưa rõ ràng, tôi giả định như sau: "Lâm chết để lại phần vốn góp cho Tùng và Tùng đã được HĐTV chấp thuận trở thành thành viên hợp danh.

    => Khoản 3 Điều 175 LDN "Thành viên hợp danh không được quyền chuyển một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình tại công ty cho người khác nếu không được sự chấp thuận của các thành viên hợp danh còn lại" => việc chuyển nhượng giữa Tùng và Thành không có giá trị pháp lý => Tùng vẫn là thành viên hợp danh của công ty=> Tùng có trách nhiệm chịu các khoản nợ của công ty.

     

     

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #407164   19/11/2015

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 252 lần


    ngocanh.pa97 viết:

    Xin chào !

    Vui lòng cho tôi hỏi:

     Thứ 1: Theo điểm h, khoản 1 Điều 176 của Luật doanh nghiệp 2014 : 

    '' trường hợp thành viên hợp danh bị chết thì người thừa kế của thành viên được hưởng phần giá trị taì sản tại công ty. Người thừa kế có thể trở thành thành viên hợp danh nếu được hội đồng thành viên chấp thuận''

     Vậy thì trong trường hợp này, nếu Hội đòng thành viên không chấp thuận thì người thừa kế trở thành người như thế nào và có những quyền gì đối với công ty hợp danh đó ?

    Thứ 2: Lâm là thành viên hợp danh của công ty hợp danh. Lâm chết để lại phần vốn góp cho Tùng. Tùng bán phần vốn đó cho Thành, các thành viên trong công ty không đồng ý cho Thành trở thành thành viên của công ty. Sau một thời gian công ty phá sản, chủ nợ đòi cả Tùng và Thành phải cùng chịu trách nhiệm liên đới và vô hạn với các khoản nợ. Trường hợp công ty này không đủ khả năng thanh toán các khoản nợ thì việc yêu cầu đòi nợ của chủ nợ đó có hợ pháp không? vì sao?

    Xin cảm ơn!

    Chào bạn,

    Theo quy định tại điều này đã nói rõ rồi:

    h) Trường hợp thành viên hợp danh chết thì người thừa kế của thành viên được hưởng phần giá trị tài sản tại công ty sau khi đã trừ đi phần nợ thuộc trách nhiệm của thành viên đó. Người thừa kế có thể trở thành thành viên hợp danh nếu được Hội đồng thành viên chấp thuận;

    Nên nếu không được HĐTV chấp thuận thì người hưởng thừa kế không phải là thành viên của Công ty. Và chỉ được hưởng giá trị phần vốn góp bằng cách công ty mua lại phần vốn góp.

    Thứ 2:

    Điều 180. Chấm dứt tư cách thành viên hợp danh

    1. Tư cách thành viên hợp danh chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    a) Tự nguyện rút vốn khỏi công ty;

    b) Đã chết, bị Tòa án tuyên bố là mất tích, hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc mất năng lực hành vi dân sự;

    Nên Lâm đã chết thì không còn là thành viên của Công ty. Việc Tùng hưởng phần vốn góp có được các thành viên chấp thuận không? Nếu không thì Tùng ko là thành viên. Nếu được chấp thuận thì Tùng là thành viên.

     

    Việc chuyển nhuwognj phần vốn góp cho người khác phải được HĐTV đồng ý, Do đó, việc Tùng chuyển nhượng bị vô hiệu (do không được phép, chưa đăng ký thay đổi) nên yêu cầu cả 2 người liên đới là sai, Chỉ có Tùng mới chịu trách nhiệm.

     

     

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #407226   19/11/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 210 lần


    ngocanh.pa97 viết:

    Xin chào !

    Vui lòng cho tôi hỏi:

     Thứ 1: Theo điểm h, khoản 1 Điều 176 của Luật doanh nghiệp 2014 : 

    '' trường hợp thành viên hợp danh bị chết thì người thừa kế của thành viên được hưởng phần giá trị taì sản tại công ty. Người thừa kế có thể trở thành thành viên hợp danh nếu được hội đồng thành viên chấp thuận''

     Vậy thì trong trường hợp này, nếu Hội đòng thành viên không chấp thuận thì người thừa kế trở thành người như thế nào và có những quyền gì đối với công ty hợp danh đó ?

    Thứ 2: Lâm là thành viên hợp danh của công ty hợp danh. Lâm chết để lại phần vốn góp cho Tùng. Tùng bán phần vốn đó cho Thành, các thành viên trong công ty không đồng ý cho Thành trở thành thành viên của công ty. Sau một thời gian công ty phá sản, chủ nợ đòi cả Tùng và Thành phải cùng chịu trách nhiệm liên đới và vô hạn với các khoản nợ. Trường hợp công ty này không đủ khả năng thanh toán các khoản nợ thì việc yêu cầu đòi nợ của chủ nợ đó có hợ pháp không? vì sao?

    Xin cảm ơn!

    Hỏi bài tập nhé, tự làm đi Em, lên lớp sẽ chữa sau, các Em làm như này chỉ hại các Em thôi

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #407229   19/11/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 210 lần


    bài này em cần xem tư cách thành viên của những người đã góp vốn, chế độ chịu trách nhiệm của các thành viên này ra sao, sau đó xem ai là thành viên ai không còn là thành viên, Thành viên mới sẽ chịu trách nhiệm như thế nào... Em sẽ làm được thôi, Lần sau chú ý lên đây hỏi bài thì chỉ nhờ hướng dẫn thôi nhé! 

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-