DanLuat 2015

Công ty con có được hiểu là nhà thầu phụ của công ty mẹ trong giao dịch hợp đồng kinh tế giữa Công ty mẹ và công ty con không?

Chủ đề   RSS   
  • #317571 10/04/2014

    tonyhowin

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Công ty con có được hiểu là nhà thầu phụ của công ty mẹ trong giao dịch hợp đồng kinh tế giữa Công ty mẹ và công ty con không?

    Dear các Luật sư,

    Tôi có một tình huống như sau:

    Công ty mẹ tham gia đấu & trúng thầu (trong hồ sơ đx có kèm theo năng lực của các công ty con phù hợp với gói thầu) và ký kết hợp đồng với chủ đầu tư, để đảm bảo cũng như muốn giúp công ty con hoàn thành kế hoạch doanh thu của năm (do TCty phê duyệt), nên công ty mẹ thực hiện giao lại toàn bộ gói thầu đó cho công ty con đó thực hiện (thông qua hợp đồng kinh tế trên cơ sở qđịnh của luật doanh nghiệp và NĐ 101/2009/NĐ-CP). Câu hỏi đặt ra là trong trường hợp này công ty con đó có được hiểu là nhà thầu phụ của công ty mẹ không? hoặc có thể hiểu công ty con là Nhà thầu khác theo quy định của Đ 89.8 Luật đấu thầu 2013 hay không? Kính mong các anh chị cho ý kiến nhé!!

     
    6755 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317854   11/04/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4633)
    Số điểm: 29827
    Cảm ơn: 584
    Được cảm ơn 1045 lần


    Thứ nhất là bạn xem tại từ luật hiện hành: Luật đấu thầu 2005

    Trường hợp công ty mẹ tham gia đấu thầu và ký hợp đồng thầu với tư cách của công ty mẹ. sau đó giao lại cho công ty con thực hiện gói thầu là vi phạm điều cấm theo quy định tại khoản 14 điều 12 Luật Đấu thầu 2005. trường hợp này công ty mẹ có thể ký hợp đồng với công ty con theo hình thức hợp đồng thầu phụ, những nhà thầu phụ này đã được kê khai trong hồ sơ đấu thầu. đồng thời không được giao toàn bộ công việc cho nhà thầu phụ thực hiện.

    Còn đối với Lụât đấu thầu 2013 thì như tại Khoản 8 Điều 89 bạn đã nêu ở trên

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    tonyhowin (14/04/2014)
  • #318385   14/04/2014

    tonyhowin
    tonyhowin

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Dear TRUST.

    Vậy theo bài viết của bạn thì trong trường hợp này công ty con sẽ được hiểu là nhà thầu phụ/nhà thầu khác của công ty mẹ ???

    Thanks so much vì đã phản hồi.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-