DanLuat 2015

Công ty cổ phần không có cổ đông sáng lập có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #285098 08/09/2013

    sinh_vien_luat

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty cổ phần không có cổ đông sáng lập có được không?

    Xin chào mọi người. Em có một thắc mắc mong được mọi người giúp đỡ!

    Theo khoản 2 điều 23 Nghị định số 102/2010/NĐ-CP, "công ty cổ phần được chuyển đổi từ doanh nghiệp 100% vốn nhà nước hoặc từ công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc được chia, tách, hợp nhất, sáp nhập từ công ty cổ phần khác không nhất thiết phải có cổ đông sáng lập". Như vậy những công ty cổ phần mới thành lập phải có ít nhất 3 cổ đông sáng lập, còn với những công ty cổ phần được hình thành từ sự chuyển đổi như trên thì sẽ không có cổ đông sáng lập phải không ạ? Vậy không thể khẳng định "Công ty cổ phần phải có ít nhất 3 cổ đông sáng lập trong mọi trường hợp" đúng không ạ (vì có trường hợp không có cổ đông sáng lập)?

    Xin cảm ơn mọi người rất nhiều!

     
    7510 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285108   08/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12789)
    Số điểm: 88445
    Cảm ơn: 2882
    Được cảm ơn 4478 lần
    SMod

    Bạn hiểu như vậy đúng rồi đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #290028   06/10/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (538)
    Số điểm: 3470
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 141 lần


    Chào bạn, theo quan điểm của Luật sư Luật Hòa Bình thì kể cả trường hợp chuyển đổi, sáp nhập, chia tách thì đều hình thành pháp nhân mới do đó đối với công ty cổ phần thì vẫn sẽ tồn tại cổ đông sáng lập theo quy định tại Khoản 11 Điều 4 Luật Doanh nghiệp năm 2005 "Cổ đông sáng lập là cổ đông tham gia xây dựng, thông qua và ký tên vào bản Điều lệ đầu tiên của công ty cổ phần."

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-