Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Công ty cổ phần có được giảm vốn điều lệ khi chưa hoạt động đủ 3 năm hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #106927 31/05/2011

    hiyatuongda
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (703)
    Số điểm: 13555
    Cảm ơn: 591
    Được cảm ơn 511 lần
    Moderator

    Công ty cổ phần có được giảm vốn điều lệ khi chưa hoạt động đủ 3 năm hay không?

    Hiya xin hỏi,

    Công ty cổ phần chưa hoạt động đủ 03 năm có được giảm vốn điều lệ trong trường hợp sau hay không? Trong khi Luật Doanh nghiệp chỉ đề cập: "nếu số cổ phần được quyền phát hành quy định tại khoản 4 Điều 84 của Luật Doanh nghiệp không được bán hết, công ty phải đăng ký điều chỉnh giảm số vốn được quyền phát hành ngang bằng với số cổ phần đã phát hành"; và Nghị định hướng dẫn không đề cập đến vấn đề giảm vốn điều lệ của công ty cổ phần.
    Như vậy:

    - Khi các cổ đông cam kết và đã góp đủ số vốn nhưng sau 1 năm hoạt động kể từ ngày được cấp giấy CNĐKKD có được không?

    - Khi cổ phần chưa bán hết chưa hết thời hạn 3 năm => có được giảm hay không?

    Nhờ các Ls, chuyên gia, các anh chị và các bạn giúp đỡ.

    Thân ái,
    Cập nhật bởi hiyatuongda ngày 31/05/2011 06:11:34 CH hiya hiya hiya

    Clear Thinking!

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #107067   01/06/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 100
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2527
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 99 lần


    Chào bạn.
    - Theo quy định của Luật Doanh nghiệp, các cổ đông không được quyền rút vốn ra khỏi công ty trừ trường hợp chuyển nhượng cho các cổ đông khác hoặc người khác không phải cổ đông trong công ty. Như vậy, trong thời hạn 3 năm khi các cổ đông đã góp đủ vốn thì không được đăng ký giảm vốn.
    - Theo quy định thì nếu hết thời hạn 3 năm mà công ty không bán hết số cổ phần được quyền chào bán thì một hoặc các cổ đông còn lại có thể đăng ký mua. Nếu các cổ đông còn lại không mua hết hoặc không mua thì công ty phải đăng ký giảm vốn.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #107084   01/06/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (703)
    Số điểm: 13555
    Cảm ơn: 591
    Được cảm ơn 511 lần
    Moderator


    Em cảm ơn luật sư,

    Em đồng ý với câu trả lời của Luật sư, tuy nhiên, em vẫn thấy có nhiều công ty đã đăng ký góp (không xác định được góp đủ hay chưa) được cho phép giảm vốn và được chấp nhận. Nhưng em không rõ họ giảm bằng cách nào, khi luật ko quy định.

    Luật sư cho em hỏi thêm,

    Nếu rơi vào trường hợp chuyển nhượng cho người khác không phải là cổ đông sáng lập (được Đại Hội Đồng Cổ Đông chấp nhận không rơi vào Điều 84.5), có được chuyển nhượng phần đã cam kết góp nhưng chưa góp đủ hay không? 

    Bỡi lẽ, theo luật định thì chỉ được huy động người khác đối với số cổ phần chưa góp đủ, chứ không quy định rõ là có được chuyển nhượng phần này hay không?

    Hi vọng, nhận được sự góp ý kiến của cả nhà!

    Thân ái,

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #107438   02/06/2011

    toan_tran
    toan_tran

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo tôi, việc cá nhân/pháp nhân khác không phải cổ đông sáng lập góp phần vốn tương đương với phần chưa góp đủ của một cổ đông sáng lập là thực hiện theo Điểm c Khoản 3 Điều 84 Luật DN.
    Việc thực hiện cam kết góp vốn là nghĩa vụ của cổ đông sáng lập, không phải quyền mua nên không có quyền chuyển nhượng.
    Cập nhật bởi toan_tran ngày 02/06/2011 06:16:13 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toan_tran vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (21/12/2011)
  • #156636   21/12/2011

    ELinh
    ELinh
    Top 500
    Mầm

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2011
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 14 lần


    Hiya nói:
    Nếu rơi vào trường hợp chuyển nhượng cho người khác không phải là cổ đông sáng lập (được Đại Hội Đồng Cổ Đông chấp nhận không rơi vào Điều 84.5), có được chuyển nhượng phần đã cam kết góp nhưng chưa góp đủ hay không? 
    Vấn đề này điểm a khoản 5 NĐ102/2010 có quy định rõ là:

    a) Cổ đông chưa thanh toán số cổ phần đã đăng ký mua sẽ đương nhiên không còn là cổ đông của công ty và không được chuyển nhượng quyền mua cổ phần đó cho người khác;

    Về vấn đề Sau 1 năm hoạt động khi đã mua đủ số cổ phần cam kết góp có được giảm vốn điều lệ hay không, Để trả lời cho câu hỏi này bạn có thể tham khảo mục B của Thông tư Số:19/2003/TT-BTC về tăng giảm vốn điều lệ công ty cổ phần.

    B. ĐIỀU CHỈNH GIẢM VỐN ĐIỀU LỆ:

    Vốn điều lệ của công ty cổ phần được điều chỉnh giảm trong các trường hợp sau:

    1. Giảm vốn điều lệ khi nhu cầu về vốn của công ty giảm do công ty thay đổi ngành nghề kinh doanh, tổ chức lại với quy mô nhỏ hơn trước hoặc bị buộc phải huỷ bỏ cổ phiếu quỹ.

    Việc điều chỉnh giảm vốn điều lệ và thanh toán tiền cho các cổ đông thực hiện theo các hình thức sau:

    a. Công ty mua và huỷ bỏ một số lượng cổ phiếu quỹ có mệnh giá tương ứng với số vốn dự kiến được điều chỉnh giảm theo phương án được Đại hội đồng cổ đông biểu quyết thông qua hoặc huỷ bỏ số lượng cổ phiếu quỹ buộc phải huỷ. Theo hình thức này thì công ty không phải trả lại tiền cho các cổ đông.

    b. Công ty thu hồi và huỷ bỏ một số cổ phiếu của các cổ đông với tổng mệnh giá tương ứng với số vốn điều lệ giảm. Theo hình thức này thì:

    c. Điều chỉnh giảm mệnh giá cổ phần mà không làm thay đổi số lượng cổ phần. Theo hình thức này, công ty thu hồi cổ phiếu của các cổ đông và phát lại cổ phiếu mới với mệnh giá đã được điều chỉnh giảm. Công ty phải trả cho các cổ đông một khoản tiền theo công thức sau:

    Số tiền phải trả cho từng cổ đông (=) Số lượng cổ phần của từng cổ đông (X) Chênh lệch giữa mệnh giá cũ và mệnh giá mới.

    d. Hình thức kết hợp:

    Căn cứ vào tình hình cụ thể, công ty cổ phần có thể kết hợp áp dụng các hình thức nêu trên để thực hiện điều chỉnh giảm vốn điều lệ.

    2. Giảm vốn điều lệ khi công ty kinh doanh thua lỗ 3 năm liên tiếp và có số lỗ luỹ kế bằng 50% vốn của các cổ đông trở lên nhưng chưa mất khả năng thanh toán các khoản nợ đến hạn.

    Hình thức giảm vốn điều lệ thực hiện theo quy định tại tiết b hoặc tiết c điểm 1 mục B phần II Thông tư này, công ty cổ phần không thanh toán lại tiền cho cổ đông.


    Chào bạn.

    Cập nhật bởi ELinh ngày 21/12/2011 10:27:46 SA

    Tôi là Nguyễn Tư Linh

    Điện thoại: + 0947-877-223

    Email: catandic@gmail.com

     
    Báo quản trị |