Công ty cổ phần chỉ có một cổ đông?

Chủ đề   RSS   
  • #247330 07/03/2013

    tranthithuytrang641

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty cổ phần chỉ có một cổ đông?

    Lsu cho em hỏi, trường hợp giay chứng nhận đăng ký kinh doanh của công ty cổ phần nhưng lại chỉ có duy nhất một cổ đông là có hợp lý hay không? Họ nói là do trước đây có 3 cổ đông nhưng rút còn lại 1 cổ đông thì có hợp lý không? Nếu rút còn 1 cổ đông lẽ ra nen chuyen sang hinh thuc cong ty tnhh mot thanh vien phải không thưa luat su?

    Mong luật sư giải đáp thắc mắc cho!

     
    13424 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #247464   07/03/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Theo quy định tại điều 77 luật doanh nghiệp 2005. Công ty cổ phần

     

    1. Công ty cổ phần là doanh nghiệp, trong đó:

    a) Vốn điều lệ được chia thành nhiều phần bằng nhau gọi là cổ phần;

    b) Cổ đông có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng cổ đông tối thiểu là ba và không hạn chế số lượng tối đa;

    c) Cổ đông chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn đã góp vào doanh nghiệp;

    d) Cổ đông có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho người khác, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 81 và khoản 5 Điều 84 của Luật này.

    2. Công ty cổ phần có tư cách pháp nhân kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    3. Công ty cổ phần có quyền phát hành chứng khoán các loại để huy động vốn.

    Như vậy công ty cổ phần phải tối thiểu 3 cổ đông. Khi không đủ số cổ đông tối thiểu thì công ty cổ phân phải làm thủ tục chuyển đổi doanh nghiệp sang loại hình công ty TNHH hai thành viên hoặc công ty TNHH một thành viên theo số lượng thành viên tương ứng.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #250054   22/03/2013

    LuatsuKhai
    LuatsuKhai
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2013
    Tổng số bài viết (115)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Gửi bạn.

    Trước tiên, bạn cần phải xem xét kỹ lại Giấy chứng nhận đăng ký Doanh nghiệp nhé.

    Vì thực tiễn mình biết, trên Giấy chứng nhận đăng ký Doanh nghiệp của nhiều Công ty cổ phần hiện nay không thể hiện đầy đủ 03 cổ đông. Nhưng đó vẫn là Công ty cổ phần có rất nhiều cổ đông. Lý do là:

    1. Danh sách cổ đông trên Giấy chứng nhận đăng ký Doanh nghiệp chỉ là Danh sách cổ đông sáng lập.

    2. Cổ đông nhận chuyển nhượng hoặc góp thêm vốn sau 03 năm kể từ ngày công ty được cấp đăng ký kinh doanh chỉ là cổ đông phổ thông hoặc cổ công cổ tức, cổ đông ưu đãi... mà không phải là cổ đông sáng lập.

    Mình không nghĩ là Phòng Đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch và Đầu tư lại cấp đăng ký kinh doanh (thay đổi) cho Công ty cổ phần chỉ còn lại 01  cổ đông. Bạn xem lại chính xác giúp mình ngày đăng ký lần đầu thể hiện trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp nhé.

    Trân trọng.

    Mọi thắc mắc có thể liên hệ để được hỗ trợ:

    Ls: Đặng Văn Khải

    Công ty Luật TNHH Thiên Nhân

    Mobile: 00987 525 368 / 0946 022 636

    Ls Đặng Văn Khải

    Công ty Luật TNHH VMF - Đoàn Luật sư Hà Nội

    VPGD 1: P206, Tòa nhà A6D, Khu đô thị Nam Trung Yên, Trung Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    VPGD 2: Lô E 2, Đường Dương Đình Nghệ, Khu đô thị mới Cầu Giấy, Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    Mobile: 0987 525 368 / 0946 022 636

    Email: luatvmf@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869