DanLuat 2015

Công ty có 5 người mà chỉ 1 người được đóng bảo hiểm thì phải làm thế nào ?

Chủ đề   RSS   
  • #188652 25/05/2012

    oanhmai89

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2011
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 2 lần


    Công ty có 5 người mà chỉ 1 người được đóng bảo hiểm thì phải làm thế nào ?

    Chào anh chị,

    Anh chị cho em hỏi chút ạ, sắp tới bên em định đóng bảo hiểm cho nhân viên, hiện tại công ty em có 5 nhân viên mà chỉ 1 nhân viên được đóng bảo hiểm (do nhân viên đó là người trong gia đình với sếp và lại mới có bầu nên sếp chỉ cho 1 nhân viên đó đóng bảo hiểm). Em đang phải làm thủ tục để đóng bảo hiểm cho nhân viên này nhưng nếu chỉ đóng 1 nhân viên thì các thủ tục để làm sẽ rất khó khăn phải không ạ. Và như thế là k đúng với Pháp luật phải không? Mong anh chị chỉ rõ dùm em sớm, và em sẽ phải giải thích thế nào để sếp em hiểu được vấn đề này ạ.

    Em cảm ơn!
     
    1745 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188670   25/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1460 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội thì:

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;..."

    Như vậy, ở cty bạn ai ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên thì bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #188753   26/05/2012

    oanhmai89
    oanhmai89

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2011
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào luật sư!

    Vâng ạ, vấn đề này em đã tìm hiểu rõ, nhưng hiện tại công ty còn khó khăn, nên sếp chỉ đóng cho 1 nhân viên, thế các thủ tục sẽ khó khăn và có thể họ không cho mình đóng như thế phải k ạ.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-