Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

CÔNG TY CHẤM DỨT HĐLĐ TRƯỚC THỜI HẠN ĐỀN BÙ CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG NHƯ THẾ NÀO?

Chủ đề   RSS   
  • #191938 06/06/2012

    dohuynhthu

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CÔNG TY CHẤM DỨT HĐLĐ TRƯỚC THỜI HẠN ĐỀN BÙ CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG NHƯ THẾ NÀO?

    Kính gửi Quý Luật Sư!

    Hiện tại tôi đang làm việc cho 1 Cty cổ phần tại TP.HCM. HĐLĐ tôi ký với họ có thời gian là 3 năm ( cụ thể là từ tháng 1/2012 đến tháng 1/2014)  đến nay tôi đã làm cho Cty này được 2 năm +2 tháng.
    + Mức lương thực lãnh của tôi bắt đầu từ 1/2012 là 10.000.000 đ. Nhưng mức lương mà Cty khai đóng bảo hiểm trên HĐLĐ chỉ là 3.160.000 đ. Như vậy Cty có sai Luật định hay không?
    + Cty đưa ra 1 phụ lục HĐ có nội dung cơ bản: nếu nhân viên nào không hoàn thành trên 80% công việc được giao => Cty sẽ đơn phương chấm dứt HĐLĐ. Và buộc mọi NV phải ký phụ lục này, nếu không sẽ không được xét theo mức lương tăng hoặc xét thưởng.  Như vậy Cty có sai Luật định hay không?
    + Tôi làm công việc kinh doanh. các tháng đầu năm 2012 là các tháng kho khăn của thị trường hàng hóa. Tôi được Cty thông báo sẽ kết thúc HĐLĐ vào ngày 30/6/2012.( thông báo gửi ngày 2/6/2012: với lý do Tôi không hoàn thành chỉ tiêu doanh số tháng 5/2012)
    Khi tôi về làm việc với phòng Tổ Chức Lao Động thì họ nói: Cty có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ và không đền bù gì cả và chỉ trả lương tháng 6/2012 khi tôi bàn giao công việc hoàn tất trong tháng 6/2012. Như vậy, trong trường hợp này tôi có quyền đòi hỏi Cty như thế nào? vì những NV bị cho thôi việc trước tôi, họ được cty đền bù ít nhất 2 tháng lương cơ bản.
    Kính mong Quý Luật Sư giúp đỡ tôi giải đáp vấn đề này vì tôi đang thật sự rất khó khăn.

    Trân trọng cảm ơn Quý Luật Sư!

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #192025   07/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (599)
    Số điểm: 3220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 200 lần


    Chào anh
           Công ty anh chỉ được đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong các trường hợp: (a) người lao động (NLĐ) thường xuyên không hoàn thành công việc theo HĐLĐ; (b) NLĐ bị kỷ luật sa thải; (c) NLĐ ốm đau đã điều trị 12 tháng liền (đối với HĐLĐ không thời hạn) hoặc đã điều trị sáu tháng liền (HĐLĐ có thời hạn); (d) trường hợp bất khả kháng; (e) công ty chấm dứt hoạt động. Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ, ngoại trừ điểm (b), công ty phải báo cho NLĐ biết trước ít nhất 45 ngày (HĐLĐ không thời hạn) hoặc 30 ngày (HĐLĐ có thời hạn). Như vậy, nếu công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ với anh mà không có lý do cũng như không trả trợ cấp thôi việc là đã vi phạm pháp luật lao động.

    Theo quy định tại Điều 12 - Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9-5-2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về hợp đồng lao động thì:

    “Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động là không hoàn thành định mức lao động hoặc nhiệm vụ được giao do yếu tố chủ quan và bị lập biên bản hoặc nhắc nhở bằng văn bản ít nhất hai lần trong một tháng, mà sau đó vẫn không khắc phục.

    Mức độ không hoàn thành công việc được ghi trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể hoặc nội quy lao động”.

    Anh có thể kiện công ty ra tòa án nơi đặt trụ sở công ty về việc bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật. Trường hợp tòa án tuyên công ty đã chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì công ty phải nhận NLĐ trở lại làm việc, và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương và phụ cấp trong những ngày không được làm việc, cộng với ít nhất hai tháng tiền lương và phụ cấp. Nếu NLĐ không muốn trở lại làm việc, ngoài tiền bồi thường trên còn được trợ cấp thôi việc. Nếu công ty không muốn nhận NLĐ trở lại làm việc, hai bên thỏa thuận bồi thường thêm để chấm dứt HĐLĐ.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #192161   07/06/2012

    dohuynhthu
    dohuynhthu

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN KÍNH HỎI QUÝ LUẬT SƯ!
    Cty của tôi trước đây là Cty cổ phần có vốn Nhà Nước nên cơ chế cho người lao động rất rõ ràng. Nhưng đến nay vốn Cty đã thuộc tư nhân và với cơ chế giảm bớt lao động. Cty đã đưa ra thỏa thuận (phụ lục HĐ) buộc người LĐ ký với nội dung "nếu kết quả làm việc trong tháng dưới 80% thì Cty có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ"
    Như vậy có phải Cty muốn lách luật và tránh đền bù cho NLĐ khi buộc họ thôi việc?
    Vì trước tôi cũng có một số Lao Động bị chấm dưt HĐLĐ nhưng đã được Cty đền bù tối thiểu 02 tháng Lương + Phụ cấp. Nay tôi cũng bị Cty chấm dứt HĐLĐ, nhưng Cty chỉ báo trước 30 ngày và trong thời gian này tôi phải hoàn tất bàn giao công việc tồn đọng.
    Cty không trả phụ cấp thêm như vậy là rất thiệt thòi cho tôi. Vậy xin Quý Luật Sư cho tôi xin lời khuyên khi tôi làm việc thỏa thuận với phòng Nhân Sự Cty trong lần 02 xắp tới.
    Trân trọng cảm ơn Quý Luật Sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #192468   08/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (599)
    Số điểm: 3220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 200 lần


    Chào bạn
    Công ty của bạn chỉ được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) trong các trường hợp: (a) người lao động (NLĐ) thường xuyên không hoàn thành công việc theo HĐLĐ; (b) NLĐ bị kỷ luật sa thải; (c) NLĐ ốm đau đã điều trị 12 tháng liền (đối với HĐLĐ không thời hạn) hoặc đã điều trị sáu tháng liền (HĐLĐ có thời hạn); (d) trường hợp bất khả kháng; (e) công ty chấm dứt hoạt động.

    Theo quy định tại Điều 12 - Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9-5-2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về hợp đồng lao động thì:

    “Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động là không hoàn thành định mức lao động hoặc nhiệm vụ được giao do yếu tố chủ quan và bị lập biên bản hoặc nhắc nhở bằng văn bản ít nhất hai lần trong một tháng, mà sau đó vẫn không khắc phục.

    Mức độ không hoàn thành công việc được ghi trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể hoặc nội quy lao động”.

    Như vậy, nếu muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn với bạn vì lý do người lao động thường xuyên không hoàn thành nhiệm vụ thì Công ty nơi bạn làm việc phải chứng minh được rằng bạn không hoàn thành nhiệm vụ được giao do yếu tố chủ quan và bạn đã bị lập biên bản về việc này hoặc đã được nhắc nhở bằng văn bản ít nhất hai lần trong một tháng mà sau đó vẫn không khắc phục. Ngoài ra, mức độ không hoàn thành công việc của bạn còn phải được ghi trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể hoặc nội quy lao động.

            Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ, ngoại trừ điểm (b), công ty phải báo cho NLĐ biết trước ít nhất 45 ngày (HĐLĐ không thời hạn) hoặc 30 ngày (HĐLĐ có thời hạn). Như vậy, nếu công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ với bạn mà không có lý do cũng như không trả trợ cấp thôi việc là đã vi phạm pháp luật lao động.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #192474   08/06/2012

    dohuynhthu
    dohuynhthu

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN QUÝ LUẬT SƯ ĐỖ VIỆT HẢI!

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ SỰ THẬT.

    ********************************
    Đỗ Huỳnh Thư

     
    Báo quản trị |  
  • #195098   20/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (599)
    Số điểm: 3220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 200 lần


    Trân trọng! mong tiếp tục hợp tác.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #194235   16/06/2012

    Kính gửi Luật sư,
    Tôi muốn hỏi lại nội dung mà chị  Thư đã hỏi về việc: Công ty thỏa thuận lương trả hàng tháng là 10.000.000 đồng, nhưng chỉ ký HĐLĐ và đóng BHXH với mức là 3.100.000 đồng như vậy có đúng không? Và văn bản pháp luật nào quy định điều đó?
    Xin chân thành cảm ơn Luật sư>
     
    Báo quản trị |  
  • #194863   19/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (599)
    Số điểm: 3220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 200 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tại khoản 2, Điều 94 Luật bảo hiểm xã hội thì tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động. Như vậy việc công ty đóng BHXH theo mức ghi trong HĐLĐ là phù hợp quy định pháp luật. 

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #195045   20/06/2012

    Cảm ơn Luật sư.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #195096   20/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (599)
    Số điểm: 3220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 200 lần


    Đã xem qua.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com